Hỏi đáp Hôn nhân Gia đình

  • Thủ tục nhập hộ khẩu về nhà mẹ đẻ sau khi ly hôn?

    • 18/06/2020
    • Luật sư Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Chào luật sư, Tôi muốn hỏi trường hợp quy định về thủ tục nhập khẩu về nhà bố mẹ đẻ sau khi ly hôn thế nào, cụ thể: Tôi đã ly hôn với chồng tôi được 2 tháng, tuy nhiên trước đây tôi đã nhập hộ khẩu vào nhà chồng, bây giờ tôi không còn sinh sống tại địa chỉ đó nữa mà đã chuyển về địa phương cũ, Hỏi hiện tại tôi muốn tách hộ khẩu từ nhà chồng cũ thì phải làm thế nào? Xin cảm ơn luật sư.

    Trả lời: Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, đối với trường hợp trên chúng tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ tại Điều 21 Luật Cư trú năm 2006 sửa đổi bổ sung 2013 quy định về đăng ký thường trú như sau:

    "Thủ tục đăng ký thường trú

    1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

    a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

    b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

    a)Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;bản khai nhân khẩu;

    b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này."

    3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    Như vậy, khi bạn muốn thực hiện thủ tục nhập khẩu và hộ khẩu nhà bố mẹ đẻ thì cần thực hiện theo hướng dẫn và được sự đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của chủ hộ nơi đến (bố, mẹ đẻ của bạn).

    >> Tư vấn thắc mắc về thủ tục tách nhập khẩu, gọi: 1900.6169

    - Nhập hộ khẩu thường trú trong khi quay lạ nơi thường trú cũ quy định thế nào?

    Câu hỏi: Chào văn phòng luật MG, Trước kia tôi có hộ khẩu ở nhà mẹ tôi, sau khi có gia đình tôi cắt hộ khẩu đi chỗ khác, nay tôi muốn trở lại nhập hộ khẩu tại địa chỉ cũ, cùng trong Thành phố, khác quận thôi, vậy tôi sẽ làm thủ tục như thế nào? Hiện chỉ còn 2 đứa em ở, mẹ tôi vừa mới mất.

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi nội dung đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

    Do thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ nên chúng tôi xin chia làm 2 trường hợp sau:

    Trường hợp 1: Thành phố bạn muốn đăng ký thường trú không phải thành phố trực thuộc Trung ương. 

    Khi đó, theo Điều 19 Luật cư trú sửa đổi bổ sung năm 2013 về điều kiện đăng ký thường trú tại tỉnh thì Công dân có chỗ ở hợp pháp ở tỉnh nào thì được đăng ký thường trú tại tỉnh đó. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.” Do đây là chỗ ở hợp pháp nên bạn có thể đăng ký thường trú được ngay.

    Trường hợp 2: Thành phố bạn muốn đăng ký thường trú là thành phố trực thuộc Trung ương

    Điều 20 quy định về điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương như sau:

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

    e) Ông, bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;

    5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;

    b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;

    c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

    6. Việc đăng ký thường trú vào nội thành thành phố Hà Nội thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều 19 của Luật Thủ đô.

    Như vậy, bạn vẫn có thể quay trở lại đăng ký thường trú tại địa chỉ cũ do đã đăng ký hộ khẩu thường trú tại đây rồi.

    Trên đây là nội dung tư vấn về: Thủ tục nhập hộ khẩu về nhà mẹ đẻ sau khi ly hôn? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn hôn nhân gia đình trực tuyến để được giải đáp.

    Hotline: 1900.6169