Hỏi đáp Hôn nhân Gia đình

  • Quy định về trường hợp ly hôn khi con dưới 12 tháng tuổi

    • 04/11/2019
    • Vũ Thanh Thủy
    • Em là chồng.em muốn ly hôn với vợ thì thủ tục phải làm như thế nào ạ.em có đứa con gái 8 tháng tuổi có được đưa đơn ly hôn không ạ? .chúng em thống nhất ly hôn nhưng vợ em không làm đơn mà nói em làm cô ấy ký. Xin hỏi thủ tục thế nào .em xin chân thành cảm ơn.

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

    3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”
     
    Như vậy, trong trường hợp này bạn không thể yêu cầu ly hôn khi con vợ bạn đang nuôi con 8 tháng tuổi.
     
    Nếu bạn và vợ bạn muốn ly hôn mà cả 2 bên đều thuận tình thì trong trường hợp này, vợ bạn có thể yêu cầu ly hôn.
     
    Để thực hiện thủ tục ly hôn thì bạn cần phải chuẩn bị 1 bộ hồ sơ, bao gồm:
     
    -         Đơn xin ly hôn.
     
    -         Bản sao Giấy CMND (Hộ chiếu); Hộ khẩu (có Sao y bản chính).
     
    -       Bản chính giấy chứng nhận kết hôn (nếu có), trong trường hợp mất bản chính giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao có xác nhận sao y bản chính của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, nhưng phải trình bày rõ trong đơn.
     
    -         Bản sao giấy khai sinh con (nếu có con).
     
    -         Bản sao chứng từ, tài liệu về quyền sở hữu tài sản (nếu có tranh chấp tài sản).


    Nếu bạn đã chuẩn bị đầy đủ hồ sơ thì bạn sẽ làm theo các bước như sau:
     
    -         Đương sự nộp hồ sơ về việc xin ly hôn tại Tòa án nhân dân quận/huyện nơi cư trú, làm việc của vợ hoặc chồng nơi hoặc nơi cư trú của bị đơn (chồng hoặc vợ) đang cư trú, làm việc trong trường hợp đơn phương ly hôn;
     
    -         Sau khi nhận đơn khởi kiện cùng hồ sơ hợp lệ Tòa án sẽ ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí.
     
    -         Đương sự nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tại Chi cục thi hành án quận/huyện và nộp lại biên lai tiền tạm ứng án phí cho Tòa án;
     
    Thụ lý giải quyết:
     
    -         Trong thời hạn 15 ngày làm việc Tòa án tiến hành mở phiên hòa giải.
     
    -         Trong thời hạn 07 ngày kể từ ngày hòa giải không thành (không thay đổi quyết định về việc ly hôn) nếu các bên không thay đổi ý kiến Tòa án ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn.
     
    Thời gian xét xử từ 2 đến 6 tháng. Cơ quan có thẩm quyền xét xử là Tòa án nhân dân Quận, Huyện nơi đăng kí thường trú của bạn hoặc vợ bạn.

    Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn hôn nhân gia đình trực tuyến để được giải đáp.

    Hotline: 1900.6169