Luật sư Trần Khánh Thương

Thủ tục đăng kí thường trú vào thành phố HCM theo diện vợ về ở với chồng

Thủ tục đăng kí thường trú vào thành phố HCM theo diện vợ về ở với chồng; Tư vấn điều kiện đăng ký thường trú tại TP HCM; Đăng ký thường trú tại thành phố Hồ Chí Minh; Chuyển sang quận khác có phải đăng ký tạm trú không?

 

Thủ tục đăng kí thường trú vào thành phố HCM theo diện vợ về ở với chồng

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Chào Anh Chị Luật Sư Minh Gia, Anh chị vui lòng cho tôi hỏi: Tôi và Vợ sắp cưới chuẩn bị kết hôn nên muốn hỏi thủ tục nhập hộ khẩu. 1/ Vợ sắp cưới của tôi ở Thanh Hóa, Tôi ở Tp.HCM. Nay tôi muốn cho vợ tôi chuyển hộ khẩu về nhà tôi. Vậy A/C vui lòng cho tôi hỏi quy trình và thủ tục Chuyển Khẩu và Nhập Hộ Khẩu như thế nào ạ ? Tôi có phải làm giấy xác nhận muốn nhập hộ khẩu cho vợ tôi, và gửi về Thanh Hóa để làm thủ tục Tách và Chuyển Khẩu không ạ ? 2/ Vì nhà tôi mới chuyển nhà từ P.Bình trị đông A sang P.Bình hưng hòa A (Q.Bình Tân, Tp.HCM), nên tôi cũng muốn kết hợp vừa thay đổi địa chỉ hộ khẩu vừa thêm vợ tôi vào hộ khẩu. Vậy có được không và Thủ tục như thế nào ạ ? Xin Trận Trọng Cảm Ơn A/C Luật Sư Minh Gia. Chúc A/C nhiều sức khỏe.

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
 

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

1 |==========================

Tư vấn điều kiện đăng ký thường trú tại TP HCM

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Xin chào luật minh gia! Cho mình hỏi, điều kiện để nhập khẩu tại TP HCM. Mình có đăng ký KT3 với thời gian từ năm 2004 địa chỉ phường 8 phú nhuận, năm 2014 chỗ mình đăng ký kt3 đã được bán cho người khác và mình chuyển xuống quận 12 và thuê nhà dưới này để ở (không đăng ký KT3 ở địa chỉ mới). Bây giờ mình muốn nhập khẩu cũng tại phường 8 phú nhuận ngôi nhà do bố mình là chủ sở hữu, vậy cho mình hỏi điều kiện của mình có được nhập khẩu ngay hay phải đăng ký KT3 tại địa chỉ mới sau 2 năm nữa mới được nhập khẩu. Xin cho ý kiến ạ.

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:
 
Khoản 1 Điều 20 Luật cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung năm 2013 quy định về điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương là:
 
“Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:
 
1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;”…

Đồng thời, Điều 7 Nghị định 107/2007/NĐ-CP quy định cách tính thời gian tạm trú như sau:
 
"1. Các trường hợp sau đây được coi là tạm trú liên tục từ một năm trở lên tại thành phố trực thuộc Trung ương:
 
a) Tạm trú liên tục tại một chỗ ở tại thành phố trực thuộc Trung ương mà thời hạn tạm trú tại chỗ ở đó từ một năm trở lên;
 
b) Tạm trú liên tục tại nhiều chỗ ở khác nhau tại thành phố trực thuộc Trung ương mà thời hạn tạm trú tại tất cả các chỗ ở đó từ một năm trở lên.
 
2. Thời hạn tạm trú được tính từ ngày công dân đăng ký tạm trú đến ngày công dân nộp hồ sơ đăng ký thường trú.
 
3. Giấy tờ chứng minh thời hạn tạm trú là một trong các giấy tờ sau đây:
 
a) Giấy tờ về tạm trú có thời hạn hoặc xác nhận của Công an phường, xã, thị trấn về thời gian tạm trú trước ngày 01 tháng 7 năm 2007;
 
b) Sổ tạm trú hoặc xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn về thời gian đăng ký tạm trú (đối với các trường hợp đăng ký tạm trú nhưng không cấp sổ tạm trú).
"

Theo đó, tính thời thời điểm bạn đăng ký tạm trú tại HCM đến ngày bạn nộp hồ sơ đăng ký thường trú, chỉ cần bạn có đủ thời gian tạm trú trong thành phố đủ 2 năm trở lên là có thể đáp ứng đủ điều kiện về thời gian tạm trú.

2 |==========================

Đăng ký thường trú tại thành phố Hồ Chí Minh

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Tôi thường trú tại Quảng Ngãi vào Tphcm làm việc, hiện đang sống với bà nội tại quận 1, đăng kí KT3 vào tháng 3/2013, tôi đã kết hôn vào tháng 12/2015, vợ tôi có tạm trú tại gò vấp đăng kí vào tháng 10/2012, cả 2 vợ chồng đều chưa gia hạn tạm trú, xin cho hỏi tôi muốn nhập hộ khẩu vào nhà bà nội tôi được không? Nếu phải làm lại KT3 mới vậy thì thời gian tạm trú của tôi tính từ  tháng 3/2013 hay tính từ lúc làm KT3 mới để được nhập hộ khẩu, xin chân thành cảm ơn.

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị:

3 |==========================

Chuyển sang quận khác có phải đăng ký tạm trú không?

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Kính chào Luật Sư, Tôi hiện đang sống tại phường 5, TP Đà Lạt. Vừa qua, tôi có mua nhà tại khu vực phường 7, TP Đà Lạt. Đã ở nơi mới được gần 1 năm. Tôi không muốn tách hộ khẩu khỏi gia đình tại phường 5. Xin Luật sư cho tôi hỏi, trường hợp của tôi có phải khai báo tạm vắng và đăng ký tạm trú hay không? Nhờ Luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn luật sư!
 
Trả lời tư vấn:
 
Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-dan-su/tu-van-ve-dang-ky-tam-tru,-dang-ky-thuong-tru,-cap-so-ho-khau.aspx

https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-dan-su/quy-dinh-ve-cho-o-hop-phap-de-duoc-dang-ky-tam-tru.aspx

Trường hợp của anh/chị, anh/chị đã chuyển khỏi quận nơi đăng ký thường trú và sinh sống ở quận khác nên anh/chị buộc phải đăng ký tạm trú tại nơi ở mới. Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị:

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169 )
 

Trân trọng
P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay