1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Lao động
  • Tư vấn về trường hợp tiến hành đăng ký bảo hiểm xã hội

    • 15/02/2019
    • Bùi Thanh Hương
    • Chào các Luật sư Công ty Luật Minh Gia. Tôi có những thắc mắc muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp về thủ tục đăng ký bảo hiểm xã hội như sau: Hiện nay, Trung tâm tôi là 1 đơn vị hạch toán độc lập trực thuộc 1 trường Đại học. Sau khi thành lập trung tâm có nhận 1 số nhân viên vào thử việc. Trong tháng 6 này có 4 nhân viên đã hết thời gian thử việc và được Trung tâm ký hợp đồng xác định thời hạn là 01 năm.

    Tuy nhiên, hiện nay, gần hết tháng 6 Trung tâm vẫn chưa xong thủ tục làm con dấu. Vậy xin Luật sư tư vấn giúp tôi là tôi có đi làm bảo hiểm cho 4 nhân viên trên được không hay phải đợi Trung tâm có con dấu? Trường hợp khoảng 1 tháng nữa Trung tâm mới có con dấu mới được làm bảo hiểm, làm sao đảm bảo quyển lợi của 4 nhân viên trên. Xin chân thành cảm ơn.

    >> Luật sư tư vấn thắc mắc về thủ tục BHXH, gọi: 1900.6169

    Tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

    Theo tại Điều 23 Quyết định 595/QĐ-BHXH  quy định về hồ sơ đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội như sau:

    “Điều 23. Đăng ký, điều chỉnh đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN; cấp sổ BHXH, thẻ BHYT

    1. Thành phần hồ sơ

    1.1. Người lao động

    a) Đối với người lao động đang làm việc tại đơn vị:

    - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT.

    - Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

    b) Đối với người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng tại Tiết a, c và d Điểm 1.7 Khoản 1 Điều 4:

    - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT.

    - Hợp đồng lao động có thời hạn ở nước ngoài hoặc HĐLĐ được gia hạn kèm theo văn bản gia hạn HĐLĐ hoặc HĐLĐ được ký mới tại nước tiếp nhận lao động theo hợp đồng.

    1.2. Đơn vị:

    a) Tờ khai đơn vị tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT.

    b) Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN.

    c) Bảng kê thông tin.

    2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

    Theo các mẫu tờ khai của đơn vị nêu trên, mỗi tờ khai cần có thủ trưởng đơn vị ký ghi rõ họ tên và có những yêu tờ khai yêu cầu đơn vị phải đóng dấu. Do đó, nếu chưa có con dấu, đơn vị bạn không thể đăng ký đóng BHXH cho người lao động và pháp luật lao động hiện hành chưa có quy định hướng dẫn xử lý với trường hợp này.

    Trân trọng

    Chuyên viên Khánh Linh - Công ty Luật Minh Gia.

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169