Tuấn Luật sư

Tư vấn về thủ tục đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Chào luật sư cho tôi hỏi về BHXH tự nguyện đóng thế nào, cụ thể như sau. Hiện nay tôi đang lao động tự do, với mức thu nhập 5.000.000/tháng tôi muốn tham gia bảo hiểm tự nguyện có được không ? Thủ tục tham gia thế nào mong luật sư tư vấn giúp. Tôi xin chân thành cảm ơn.

>> Giải đáp thắc mắc về BHXH tự nguyện qua tổng đài: 1900.6169

Tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, trường hợp này chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện:

Điều 8 Quyết định 595/QĐ – BHXH năm 2017 quy định về đối tượng tham gia BHXH tự nguyện như sau:

“1. Người tham gia BHXH tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc theo quy định của pháp luật về BHXH, bao gồm:

1.1. Người lao động làm việc theo HĐLĐ có thời hạn dưới 03 tháng trước ngày 01/01/2018; người lao động làm việc theo HĐLĐ có thời hạn dưới 01 tháng từ ngày 01/01/2018 trở đi;

1.2. Người hoạt động không chuyên trách ở thôn, ấp, bản, sóc, làng, tổ dân phố, khu, khu phố;

1.3. Người lao động giúp việc gia đình;

1.4. Người tham gia các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ không hưởng tiền lương;

1.5. Xã viên không hưởng tiền lương, tiền công làm việc trong hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã;

1.6. Người nông dân, người lao động tự tạo việc làm bao gồm những người tự tổ chức hoạt động lao động để có thu nhập cho bản thân và gia đình;

1.7. Người lao động đã đủ điều kiện về tuổi đời nhưng chưa đủ điều kiện về thời gian đóng để hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật về BHXH;

1.8. Người tham gia khác.

2. Cơ quan, tổ chức và cá nhân có liên quan đến BHXH tự nguyện.”

Như vậy, bạn có thể xem xét mình có thuộc một trong các đối tượng nêu trên để tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện hay không.

Về mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện:

Nếu đủ điều kiện tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện bạn sẽ kê khai mức thu nhập hàng tháng làm căn cứ đóng BHXH, sau đó sẽ đóng với mức 22% x thu nhập tháng mà bạn kê khai theo quy định tại Điều 10 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

“Điều 10. Mức đóng theo quy định tại Điều 87 Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

1. Mức đóng hằng tháng của người tham gia BHXH tự nguyện như sau:

Mdt = 22% x Mtnt

Trong đó:

- Mdt: Mức đóng BHXH tự nguyện hằng tháng.

- Mtnt: mức thu nhập tháng do người tham gia BHXH tự nguyện lựa chọn.

Mtnt = CN + m x 50.000 (đồng/tháng)

Trong đó:

- CN: Mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn tại thời điểm đóng (đồng/tháng).

- m: Tham số tự nhiên có giá trị từ 0 đến n.

...”

Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện:

Người tham gia bảo hiểm xã hội nộp 1 bộ hồ sơ cho tổ chức bảo hiểm xã hội với thành phần hồ sơ theo quy định tại Điều 24 Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

“Điều 24. Đăng ký, đăng ký lại, điều chỉnh đóng BHXH tự nguyện; cấp sổ BHXH

1. Thành phần hồ sơ:

1.1. Người tham gia: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT;

1.2. Đại lý thu/Cơ quan BHXH (đối với trường hợp người tham gia đăng ký trực tiếp tại cơ quan BHXH): Danh sách người tham gia BHXH tự nguyện;

2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về thủ tục đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ bạn liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến để được giải đáp.

Trân trọng.

Cv. Nguyễn Mỵ - Công ty luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169