LS Vy Huyền

Tư vấn về chế độ hưởng trợ cấp thôi việc

Hỏi tư vấn: Năm 2003 tôi được điều động công tác (có quyết định điều động của Tổng công ty) từ một đơn vị thành viên của Tổng công ty (nhưng đơn vị hạch toán độc lập) về làm việc tại văn phòng Tổng công ty. Đến nay tôi nghỉ thôi việc thì thời gian công tác tại đơn vị thành viên tôi có được Tổng công ty thanh toán trợ cấp thôi việc một năm nửa tháng lương hay không?

Trả lời: Công ty Luật Minh Gia xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Thông tư số 17/2009/TT-BLĐTBXH sửa đổi, bổ sung một số điểm của Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22 tháng 9 năm 2003 hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 05 năm 2003 của Chính phủ về hợp đồng lao động, Điều 2 có quy định như sau:

“…Người lao động thực hiện nhiều hợp đồng lao động tại một doanh nghiệp mà khi chấm dứt từng hợp đồng lao động chưa thanh toán trợ cấp thôi việc thì doanh nghiệp cộng thời gian làm việc theo các hợp đồng lao động để tính trợ cấp thôi việc cho người lao động…”

Như vậy thời gian bạn làm việc tại đơn vị thành viên sẽ được sử dụng để tính trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 Bộ luật lao động năm 2012. Cụ thể:

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

Về cách tính trợ cấp thôi việc, bạn có thể tham khảo ở bài viết chúng tôi tư vấn tương tự sau đây:

>> Hỏi tư vấn về cách tính trợ cấp thôi việc.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về chế độ hưởng trợ cấp thôi việc. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được tư vấn.

Trân trọng.
Luật gia: Trần Hoàng Việt – Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí