Luật sư Trần Khánh Thương

Điều kiện nghỉ hưu trước tuổi do suy giảm khả năng lao động theo luật BHXH 2014

Chào luật sư, cho tôi hỏi trường hợp của tôi như sau: Đến tháng 7 năm 2016 tôi tròn 50 tuổi và đã công tác đóng bảo hiểm tròn 32 năm do điều kiện sức khỏe yếu tôi muốn giám định nghỉ hưu trước tuổi. Vậy theo luật bảo hiểm mới áp dụng từ năm 2016 tôi có đủ điều kiện để đi giám định không, nếu không được thì năm nào tôi được đi giám định. Quy định thế nào? Mong được sự tư vấn của luật sư xin trân trọng cảm ơn.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
 
Theo Luật BHXH 2014 (có hiệu lực từ ngày 1/1/2016) quy định về điều kiện nghỉ hưu trước tuổi như sauy giảm khả năng lao động như sau: 

Điều 55. Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

c) Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.


2. Người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 2 Điều 54 của Luật này khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi trở lên;

b) Có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

 
 
Do anh không nói rõ mình thuộc nhóm đối tượng lao động nào nên chúng tôi không thể xác định được điều kiện cụ thể của anh có nên đi giám định để được nghỉ hưu trước tuổi hay không.
 
Trên cơ sở quy  định của pháp luật, anh đối chiếu với trường hợp của mình để có hướng giải quyết phù hợp nhất.

 

Trân trọng!
Luật gia: Khánh Thương - Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí