Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Cán bộ, Đảng viên sinh con thứ ba có được hưởng chế độ thai sản?

    • 08/09/2020
    • Phùng Gái
    • Chế độ thai sản là một trong số các chế độ cơ bản mà người lao động được hưởng khi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc và đáp ứng được các điều kiện hưởng theo quy định pháp luật. Điều kiện hưởng của chế độ này tương đối đơn giản nhưng không phải ai cũng đủ điều kiện để được hưởng chế độ này.

    1. Luật sư tư vấn chế độ thai sản

    Theo chủ trương chính sách của Đảng và Nhà nước hiện nay khuyến khích mỗi cặp vợ chồng chỉ nên sinh từ một đến hai con nhưng việc sinh con thứ ba hoặc thứ tư cũng không bị vi phạm quy định của pháp luật. Tuy nhiên, đối với Đảng viên, việc sinh con thứ ba hoặc con thứ tư là hành vi vi phạm Điều lệ và sẽ bị xử lý theo quy định riêng. Ngoài việc tìm hiểu các quy định về vấn đề xử lý đối với Đảng viên sinh con thứ ba, thứ tư thì nhiều Đảng viên còn vướng mắc về các vấn đề liên quan đến chế độ thai sản khi thuộc trường hợp này.

    Để được tư vấn cụ thể về các vấn đề đã nêu quý khách có thể liên hệ với chúng tôi qua các hình thức như gửi Email tư vấn hoặc gọi tới số Hotline: 1900.6169 để được bộ phận tư vấn pháp luật của chúng tôi hỗ trợ tư vấn kịp thời vấn đề của mình.

    2. Cán bộ, Đảng viên sinh con thứ ba có được hưởng chế độ thai sản?

    Câu hỏi: Luật sư cho tôi hỏi: Tôi đã sinh 2 con và do bị lỡ kế hoạch nên đã mang thai con thứ 3, nghe thủ trưởng cơ quan và chủ tịch công đoàn cơ quan nói, sinh con thứ 3 không được hưởng bất cứ chế độ gì mà phải nghỉ tự túc nếu như cơ quan không giúp đỡ bao che thì rất có thể bị kỉ luật...

    Vậy tôi muốn hỏi TĐTVPL tôi có được hưởng chế độ khi sinh con thứ 3 hay không?  Mức độ xử lí theo quy định pháp luật mới nhất hiện nay đối với tôi là hình thức nào( cụ thể là cảnh cáo? kỉ luật? chậm tăng lương?...) Tôi muốn nhận nội được dung trả lời thông qua e mail ... để có minh chứng trước cơ quan, Tôi xin trân trọng cảm ơn!

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    -Thứ nhất, điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2014 về chế độ thai sản. Cụ thể:

    Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Như vậy, căn cứ vào quy định trên thì không có quy định nào nói rằng sinh con thứ ba sẽ không được hưởng các chế độ liên quan tới thai sản. Pháp luật chỉ quy định nếu đáp ứng đủ điều kiện về thời gian tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thì sẽ được hưởng chế độ thai sản. Do đó, trường hợp bạn đáp ứng đủ điều kiện trên thì vẫn sẽ được hưởng đầy đủ các điều kiện liên quan tới chế độ thai sản.

    -Thứ hai, đối với việc áp dụng hình thức xử lý kỷ luật đối với người sinh con thứ ba.

    Hiện nay, pháp luật không còn áp dụng quy định về việc xử lý đối với cán bộ, công chức, viên chức nhà nước khi sinh con thứ ba. Tuy nhiên, nếu trong nội quy của đơn vị, cơ quan vẫn có quy định thì vẫn sẽ được áp dụng giải quyết, xử lý theo nội quy. Riêng đối với Đảng viên thì áp dụng hình thức kỷ luật là khiển trách. Cụ thể:

    Theo Khoản 1 Điều 26 Quy định số 181/ 2013/QĐ-TW  của Bộ chính trị về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm quy định:

    “Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ ba (trừ trường hợp pháp luật có quy định khác) thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách: …..”

    Như vậy, nếu bạn là Đảng viên thì vẫn sẽ áp dụng hình thức xử lý kỷ luật Khiển trách. Trường hợp, bạn không là Đảng viên thì cần xét tới nội quy của cơ quan có quy định hay không để áp dụng.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Cán bộ, Đảng viên sinh con thứ ba có được hưởng chế độ thai sản?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Hotline: 1900.6169