1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Hôn nhân
  • Điều kiện và thủ tục đăng ký nhận con nuôi trong nước

    • 02/11/2019
    • Luật sư Nguyễn Mỵ
    • Chào anh chị! Nhờ a/c tư vấn giúp em vấn đề về điều kiện đăng ký nhận con nuôi như sau: A có con gái được 2 tuổi đầy đủ cha mẹ. Chị bạn A năm nay 33 tuổi chưa lập gia đình muốn nhận con gái A làm con nuôi như vậy có được không ạ? Chị bạn A ở tỉnh X, gia đìnhA ở HG. Nhờ anh chị tư vẫn giúp em thủ tục cho nhận con nuôi trường hợp trên thế nào ạ? Mong anh chị sớm hồi thư cho em. Em xin chân thành cảm ơn!

    Trả lời tư vấn. Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, trường hợp này chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Luật nuôi con nuôi năm 2010 quy định về việc nhận nuôi con nuôi như sau:

    Điều 14 Luật nuôi con nuôi năm 2010 quy định người nhận nuôi con nuôi phải có đầy đủ các điều kiện sau:

    - Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
     
    - Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;
     
    - Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;
     
    - Có tư cách đạo đức tốt.

    Điều 8 Luật nuôi con nuôi quy định, người được nhận nuôi con nuôi là trẻ em dưới 16 tuổi, hoặc dưới 18 tuổi nhưng được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi hoặc được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

    Cha mẹ đẻ chỉ được đồng ý cho con làm con nuôi sau khi con đã được sinh ra ít nhất 15 ngày.

    Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

    Trường hợp con bạn dưới 2 tuổi, được một người độc thân, 33 tuổi, có đầy đủ năng lực hành vi dân sự nhận làm con nuôi. Như vậy, theo quy định của Luật nuôi con nuôi, trường hợp này người nhận nuôi con hoàn toàn có thể làm các thủ tục để đăng ký nhận nuôi con nuôi.

    Thủ tục đăng ký nhận con nuôi:         

    Người nhận nuôi con nuôi và người được nhận nuôi con nuôi phải nộp 1 bộ hồ sơ tại UBND cấp xã để đăng ký nhận nuôi con nuôi.

    Hồ sơ của người nhận con nuôi gồm:
     
    - Đơn xin nhận con nuôi;

    - Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

    - Phiếu lý lịch tư pháp;

    - Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

    - Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp.

    Hồ sơ của người được nhận làm con nuôi gồm:

    - Giấy khai sinh;

    - Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;

    - Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng.

    Cơ quan giải quyết: UBND cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú hoặc nơi người được nhận làm con nuôi thường trú.

    Thời hạn giải quyết: 30 ngày kể từ ngày UBND cấp xã nhận hồ sơ hợp lệ.

    Lệ phí: khoản 1 Điều 40 Nghị định 19/2011/NĐ – CP quy định lệ phí đăng ký nhận nuôi con nuôi trong nước là 400.000 đồng.

    Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn hôn nhân gia đình trực tuyến để được giải đáp.

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169