Tuấn Luật sư

Tham gia cá độ bóng đá từ mạng nước ngoài có bị xử lý hình sự không?

Cá độ bóng đá qua mạng ở Việt Nam có được xem là hình thức đánh bạc không, khung hình phạt của tội này ra sao? Yếu tố cấu thành tội Đánh bạc được pháp luật quy định như nào? Luật Minh Gia tư vấn như sau:

1. Luật sư tư vấn về đánh bạc

Hành vi cá độ (cá cược/đặt cược) bóng đá trên mạng, tổ chức cá độ bóng đá trên mạng là hành vi đánh bạc hoàn toàn không hợp pháp theo quy định pháp luật hay còn gọi là đánh bạc trái phép. Đánh bạc trái phép được hiểu là hành vi đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng quy định trong giấy phép.

Nếu bạn đang gặp phải vướng mắc liên quan đến vấn đề này, bạn cần tham khảo các quy định pháp luật về hình sự hoặc ý kiến của luật sư có chuyên môn. Trong trường hợp bạn không có thời gian tìm hiểu hoặc không có luật sư riêng, bạn hãy liên hệ Luật Minh Gia để chúng tôi giải đáp và hướng dẫn cụ thể.

Để được hỗ trợ, tư vấn pháp lý về các vấn đề liên quan đến hình sự, bạn hãy gửi câu hỏi cho chúng tôi hoặc Gọi: 1900.6169, để được tư vấn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tình huống mà Luật Minh Gia tư vấn dưới đây để có thêm kiến thức về pháp luật.

2. Tham gia cá độ bóng đá từ mạng nước ngoài có bị xử lý hình sự không?

Câu hỏi: Chào luật sư, Em có một vấn đề mong luật sư giải đáp: E có tham gia cá độ trên mạng cá cược của nước ngoài, thời gian qua em có thắng cá cược một số tiền và nhận tiền chuyển về ngân hàng tại Việt Nam. Số tiền thắng cược và em đã nhận là 100 triệu đồng. 

E muốn hỏi nếu trong trường hợp này em tiếp tục chơi cá độ bóng đã và bị phát hiện thì tội của em sẽ thế nào? mức hình phạt là bao nhiêu và em có phải ở tù không?

E xin cảm ơn luật sư

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ Bộ Luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1.332 Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

 Dấu hiệu để nhận biết tội đánh bạc là:

- Hành vi khách quan: là hành vi đánh bạc trái phép. Trong đó, đánh bạc được hiểu là hành vi tham gia vào các trò chơi mà trong đó người thắng được nhận một khoản lợi ích vật chất từ người thua hoặc người tổ chức.

- Lỗi ở đây là lỗi có ý

Hành vi cá cược thực chất là hành vi đánh bạc. Hành vi này xâm phạm đến trật tự công cộng mà trực tiếp xâm phạm đến nếp sống văn minh của xã hội, vì tội đánh bạc cũng là một tệ nạn của xã hội. Hành vi đánh bạc được thực hiện bằng nhiều cách khác nhau, vì vậy hành vi cá cược này cũng là một hình thức của tội đánh bạc. Nếu phát hiện có thể bạn sẽ bị xử lý theo tội danh quy định tại Điều 248 Bộ Luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 như trên. Theo như thông tin bạn cung cấp ở trên thì bạn thắng cược và được chuyển về ngân hàng Việt Nam là 100 triệu đồng thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức phạt tù từ 2 năm đến 7 năm.

Ngoài ra, Nghị định 167/2013/ NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội, phòng chống tệ nạn xã hội, phòng cháy và chữa cháy, phòng chống bạo lực gia đình.

" Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép.

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề."

Kèm theo đó sẽ là hình phạt bổ sung theo quy định tại khoản 6 Điều 26:

6." Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b,c,d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này".

Nếu không đủ dấu hiệu cấu thành tội đánh bạc thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định pháp luật như trên. Tuy nhiên, bạn cung cấp bạn đã đánh bạc và thu được số tiền thắng bạc là 100 triệu đồng, về nguyên tắc xác định số tiền dùng để đánh bạc là số tiền bỏ ra để cược cá độ và số tiền thắng độ trong cùng một phiên cước. Như vậy, trường hợp của bạn đã đủ căn cứ cấu thành tội đánh bạc theo quy định tại Khoản 2, Điều 321 – Bộ luật Hình sự 2015.

----------------

Bạn có thể tham khảo thêm nội dung tư vấn áp dụng theo quy định của Bộ luật hình sự 1999

Căn cứ Bộ Luật hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung 2009 quy định:

Điều 248. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng".

Dấu hiệu để nhận biết tội đánh bạc là:

- Hành vi khách quan: là hành vi đánh bạc trái phép. Trong đó, đánh bạc được hiểu là hành vi tham gia vào các trò chơi mà trong đó người thắng được nhận một khoản lợi ích vật chất từ người thua hoặc người tổ chức.

- Lỗi ở đây là lỗi có ý

Hành vi cá cược thực chất là hành vi đánh bạc. Hành vi này xâm phạm đến trật tự công cộng mà trực tiếp xâm phạm đến nếp sống văn minh của xã hội, vì tội đánh bạc cũng là một tệ nạn của xã hội. Hành vi đánh bạc được thực hiện bằng nhiều cách khác nhau, vì vậy hành vi cá cược này cũng là một hình thức của tội đánh bạc. Nếu phát hiện có thể bạn sẽ bị xử lý theo tội danh quy định tại Điều 248 Bộ Luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 như trên. Theo như thông tin bạn cung cấp ở trên thì bạn thắng cược và được chuyển về ngân hàng Việt Nam là 100 triệu đồng thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức phạt tù từ 2 năm đến 7 năm.

Ngoài ra, Nghị định 167/2013/ NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội, phòng chống tệ nạn xã hội, phòng cháy và chữa cháy, phòng chống bạo lực gia đình.

" Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép.

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề."

Kèm theo đó sẽ là hình phạt bổ sung theo quy định tại khoản 6 Điều 26:

6." Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b,c,d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này"

Nếu không đủ dấu hiệu cấu thành tội đánh bạc thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định pháp luật như trên.

Gọi ngay