Mai Hồng

Có nên khởi kiện với tội cố ý gây thương tích?

Vào hồi 13h30 ngày 15/4 vừa qua nhà cháu và nhà hàng xóm có xảy ra xích mích ( đã rất nhiều lần rồi, nhưng hôm qua mới xảy ra đánh nhau) . vì lý do nhà hàng xóm lấn chiếm đất nên nhiều lần đã xảy ra cãi vã, chiều ngày 14/4 chú ruột của cháu vì bức xúc nên đã chửi anh A ( anh vượng nhiều lần chửi và hăm dọa ông nội cháu, bố cháu), khi nghe thấy tiếng chửi anh A đã chửi lại và buông lời thách thức rồi chạy lên nhà, 2 bên cãi cọ nhau, anh A và bố ruột anh ta đã lấy gạch ( đá ) ném sang nhà cháu.
 

Cháu cũng tự vệ ném trả. Sau đó bố con anh A chạy vào nhà cầm dao ra thách thức hăm dọa. Sự việc tưởng chừng kết thúc ở đó, nhưng bất ngờ em trai (nhà chú của anh A, ở nơi khác tới) đã cầm cây côn nhị khúc chạy tới và đánh vào đầu em trai ( nhà chú ruột cháu) gây toạc đầu và phải khâu 7 mũi ở đầu, 3 mũi ở trán. Cùng lúc đó cả nhà anh A cũng tràn sang trước cổng nhà cháu và dùng gậy gộc đánh người nhà cháu, và cháu cũng là người bị con anh rể của anh A ôm lại để cho anh A và bố anh ta lấy gậy đánh vào đầu và gáy cháu,  khiến cháu phải nhập viện. Vậy cháu xin hỏi luật sư trong trường hợp của nhà cháu có thể thực hiện kiện được không ạ, cháu mong luật sư tư vấn giúp cháu và gia đình quy định pháp luật trường hợp nhà cháu ạ?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Gia về câu hỏi của bạn chúng tôi trả lời như sau:

Thông qua những thông tin bạn đã trình bày thì gia đình bạn hoàn toàn có thể làm đơn tố cáo gửi đến cơ quan Công an để họ điều tra và truy cứu TNHS đối với người trong gia đình anh A, những người đã cố tình gây thương tích cho em trai bạn và bạn. Trước tiên, cả em trai bạn và bạn nên giám định thương tật sức khỏe.

Điều 134 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác như sau:

“Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

…”.

Ngoài ra, tại tiểu mục 3.1 Mục 3 Nghị quyết số 01/2006/NQ-HĐTP ngày 12 tháng 5 năm 2006 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật Hình sự năm 1999 quy định:

“Dùng hung khí nguy hiểm” quy định tại điểm a khoản 1 Điều 104 của Bộ luật Hình sự là trường hợp dùng vũ khí hoặc phương tiện nguy hiểm theo hướng dẫn tại các tiểu mục 2.1 và 2.2 mục 2 Phần I Nghị quyết số 02/2003/NQ-HĐTP ngày 17/4/2003 của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao để cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác.

Và tại tiểu mục 2.1 và 2.2 mục 2 Phần I Nghị quyết số 02/2003/NQ-HĐTP ngày 17/4/2003 của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao hướng dẫn như sau:

“2. Về khái niệm "vũ khí, phương tiện hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác" quy định tại điểm d khoản 2 Điều 133 Bộ luật Hình sự

2.1. "Vũ khí" là một trong các loại vũ khí được quy định tại khoản 1 Điều 1 Quy chế quản lý vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ (ban hành kèm theo Nghị định số 47/CP ngày 12/8/1996 của Chính phủ).

2.2. "Phương tiện nguy hiểm" là công cụ, dụng cụ được chế tạo ra nhằm phục vụ cho cuộc sống của con người (trong sản xuất, trong sinh hoạt) hoặc vật mà người phạm tội chế tạo ra nhằm làm phương tiện thực hiện tội phạm hoặc vật có sẵn trong tự nhiên mà người phạm tội có được và nếu sử dụng công cụ, dụng cụ hoặc vật đó tấn công người khác thì sẽ gây nguy hiểm đến tính mạng hoặc sức khoẻ của người bị tấn công.

…”.

Như vậy, hành vi dùng côn để đánh vào đầu em trai bạn có thể coi đây là trường hợp dùng hung khí nguy hiểm được quy định tại điểm a khoản 1 Điều luật trên. Hơn nữa còn căn cứ vào kết quả giám định thương tật để xem sức khỏe của bạn và em trai bạn bị tổn hại bao nhiêu phần trăm để có thể truy cứu trách nhiệm hình sự theo một trong các khoản cụ thể trên.

Về trách nhiệm bồi thường thiệt hại:

Căn cứ tại Điều 590 Bộ luật dân sự 2015 quy định về việc bồi thường thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm như sau:

“Điều 590. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm

1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

d) Thiệt hại khác do luật quy định.

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.”.

Như vậy, ngoài vấn đề phải chịu trách nhiệm hình sự thì bên gây thiệt hại sẽ phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại theo quy định trên. Về mức bồi thường các bên có thể thương lượng, thỏa thuận với nhau. Trường hợp không thỏa thuận được, có thể yêu cầu Tòa án xem xét và quyết định mức bồi thường dựa trên thiệt hại thực tế.

Trân trọng.

Chuyên viên Phan Thị Uyên - Công ty Luật Minh Gia.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí