1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Lao động
  • Vi phạm quy định về ngày nghỉ phép năm bị xử phạt như thế nào?

    • 28/08/2015
    • Nguyễn Ngọc Ánh
    • Tổng đài tư vấn cho tôi hỏi nếu người sử dụng lao động không cho người lao động phép năm thì bị xử lý ntn? người lao động cần làm đơn kiện gửi về đâu ạ. Trân trọng cảm ơn!


    Trả lời:

    Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi yêu cầu tới công ty Luật Minh Gia! Yêu cầu của anh được tư vấn như sau:

    Điểm a khoản 2 Điều 14 Nghị định 95/2013 quy định vi phạm quy định về thời gian làm việc, thời giờ nghỉ ngơi như sau:

    "Điều 14. Vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

    ....

    2. Phạt tiền người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định về nghỉ hằng tuần, nghỉ hằng năm, nghỉ lễ, tết theo các mức sau đây:

    a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động”.


    Theo quy định trên, hành vi không cho người lao động nghỉ phép năm sẽ bị xử phạt từ 500.000 đồng tới 1.000.000 đồng.

    Anh có quyền gửi đơn khiếu nại trực tiếp tới ban giám đốc; hoặc gửi đơn tới Phòng Lao động – thương binh & xã hội thuộc UBND huyện để điều tra, xác minh và xử phạt hành vi trên.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Vi phạm quy định về ngày nghỉ phép năm bị xử phạt như thế nào?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    Luật gia Nguyễn. N. Ánh – Công ty Luật Minh Gia.

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169