1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Lao động
  • Tư vấn về hưởng lương hưu mức thấp hơn

    • 16/02/2019
    • Nguyễn Thị Biển
    • Chào luật sư, tôi muốn đề nghị tư vấn là : Hiện tôi đang làm việc ở 1 công ty liên doanh với nước ngoài . hàng tôi phải đóng 100% bảo hiểm (BHXH, BHYT, BHTN ). Đến tháng 10 năm 2016 tôi đã đóng bảo hiểm được 20 năm và tuổi là 51 tuổi , nên tôi muốn được nghỉ hưu hưởng mức lương thấp có được không? quy định thế nào? Xin cảm ơn


    Trả lời : Cảm ơn bác  đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến cho Công ty Luật Minh Gia, vấn đề của bác chúng tôi xin được tư vấn như sau:
     
    Hiện tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014 chưa có hiệu lực vì hiệu lực bắt đầu từ ngày 1/1/2016 theo đó điều kiện hưởng lương hưu đối với người đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc như sau :
     
    Thứ nhất, về những trường hợp phải đóng bảo hiểm bắt buộc theo quy định tại khoản 1 điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định :

    “1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

    c) Cán bộ, công chức, viên chức;

    d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

    đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

    e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

    g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

    h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

    i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.”

    Thứ hai, theo quy định tại điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về điều kiện hưởng lương hưu khi nghỉ việc có đủ từ 20 năm trở lên đóng bảo hiểm xã hội và nam phải từ đủ 60 tuổi và nữ từ đủ 55 tuổi trở lên; hoặc bị bệnh HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp ; hoặc làm việc từ 15 năm khai thác than trong hầm mỏ ; hoặc nghỉ do suy giảm khả năng lao động theo quy định tại điều 55 thì nam phải đủ 51 tuổi và nữ đủ 46 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng mức lương hưu thấp hơn. Cụ thể điều 55 quy định như sau :

    “1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

    b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

    c) Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

    2. Người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 2 Điều 54 của Luật này khi thuộc một trong cáctrường hợp sau đây:

    a) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi trở lên;

    b) Có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.”

    Chiếu theo quy định trên nếu bác đáp ứng được các điều kiện quy định tại điều 55 với điều kiện về tuổi và số năm đóng bảo hiểm của bác thì nếu bác phải thuộc trường hợp suy giảm sức lao động và có kết quả giám định suy giảm sức lao động theo chuẩn thì bác được nghỉ hưu và được hưởng mức lương hưu thấp hơn mức người có đủ điểu kiện hưởng.

    Trân trọng !
    Cv : Nguyễn Phương – Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169