Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Trục lợi bảo hiểm xã hội

    • 18/04/2016
    • Hà Thị Phương
    • Tôi tham gia BH tại công ty A từ T12/2010 đến T06/2011 thì nghỉ thai sản ( Đủ 6 tháng để hưởng chế độ). Hết chế độ thai sản tôi có đi làm lại nhưng công việc không thích hợp nên xin nghỉ và chốt sổ BH hết T11/2011. Sau đó tới T01/2013 tôi tham gia lại BH tại công ty B và tới T09/2013 lại nghỉ thai sản lần nữa( Vừa đủ 06 tháng để hưởng chế độ).


    HỎI: Tháng 03/2014 tôi hết thời gian thai sản và đi làm lại. Tuy nhiên, công ty không có nhu cầu sử dụng Lao động nữa nên cho tôi nghỉ việc và báo giảm lên cơ quan BH. Tuy nhiên tới thời điểm này tôi vẫn không thể chốt được sổ bảo hiểm đóng tại công ty B vì lý do cơ quan bảo hiểm Quận nói trường hợp của tôi có dấu hiệu trục lợi bảo hiểm và gây khó khăn trong việc chốt sổ BH cho tôi, ngoài ra còn đòi truy thu lại tiền thai sản tôi đã được lĩnh. Tôi xin hỏi như vậy cơ quan BH có làm đúng không? và tôi sẽ tìm tới đâu để khiếu nại quyền lợi của mình. Từ T03/2014 tới nay là gần 2 năm rồi tôi chưa chốt được sổ BH. Trường hợp ngẫu nhiên vừa đủ thời gian hưởng Thai sản tại công ty B không phải lỗi do tôi vì công ty B hoạt động từ T10/2012 và làm thủ tục thành lập từ T01/2013 và tới T03/2013 mới làm xong mọi thủ tục để đóng BH cho người lao động. Trường hợp sau khi nghỉ thai sản công ty B cho tôi nghỉ việc cũng không phải lỗi do tôi mà do công ty mới thành lập quy mô còn nhỏ nên khi tôi lỡ có bầu và gần nghỉ sinh công ty đã tuyển người thay thế.

    TRẢ LỜI: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ vào Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    b) Lao động nữ sinh con;
    ...

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận con nuôi."

    Theo như quy định của pháp luật, lao động nữ sinh con đóng đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con sẽ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Chị có trình bày, thời gian đóng bảo hiểm của chị lần hưởng thai sản thứ nhất là từ tháng 12/2010 đến tháng 5/2011 và tháng 06/2011 chị nghỉ sinh con. Vậy, chị vừa đủ 6 tháng (tháng 12/2010; 1/2011; 2/2011; 3/2011; 4/2011; 5/2011).

    Lần hưởng chế độ thai sản lần thứ hai của chị với thời gian đóng bảo hiểm ở công ty A là từ tháng 6/2011 đến tháng 11/2011 thì chốt sổ là 6 tháng (6/2011; 7/2011; 8/2011; 8/2011; 10/2011; 11/2011) và thời gian đóng bảo hiểm ở công ty B là 6 tháng từ tháng 3/2011 đến tháng 8 năm 2011, tháng 9 chị nghỉ sinh ( 3/2011; 4/2011; 5/2011; 6/2011; 7/2011; 8/2011).

    Vậy, theo như chị trình bày thì cả hai trường hợp chị đều đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Cơ quan BHXH cho rằng chị có dấu hiệu của hành vi trục lợi thì phải có nghĩa vụ chứng minh. Nếu không chứng minh được thì phải tiếp tục giải quyết chế độ cho người lao động, hành vi vi phạm nếu xâm phạm tới quyền và lợi ích hợp pháp của công dân thì cơ quan này phải gánh chịu những hậu quả pháp lý bất lợi. 

    Để đảm bảo quyền và lợi ích của mình, chị sẽ làm đơn khiếu nại gửi tới cơ quan này theo quy định tại Điều 118 Luật BHXH 2014. Nội dung đơn nêu bật được hành vi vi phạm của cơ quan này (nếu có) và có yêu cầu rõ ràng để kịp thời giải quyết.

    Điều 118 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định vê khiếu nại về bảo hiểm xã hội như sau:

    " 1. Người lao động, người đang hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng, người đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội và những người khác có quyền đề nghị cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền xem xét lại quyết định, hành vi của cơ quan, tổ chức, cá nhân khi có căn cứ cho rằng quyết định, hành vi đó vi phạm pháp luật về bảo hiểm xã hội, xâm phạm đến quyền và lợi ích hợp pháp của mình.”

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Trục lợi bảo hiểm xã hội. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    CV Hà Phương - Công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169