Phạm Diệu

Tiêu chuẩn và điều kiện hành nghề kế toán trưởng

Kế toán trưởng nghỉ hưu đã ký kết hợp đồng lao động mới, đơn vị ghi rõ trong hợp đồng lao động là thuê làm công việc kế toán trưởng của đơn vị. ​Xin tư vấn dùm trường hợp này thì người kế toán trưởng đã nghỉ hưu có bắt buộc phải đăng ký kinh doanh hoặc chứng chỉ hành nghề kế toán mới được ký kết hợp đồng lao động hay không?

 

Trước đây người này đã đủ tất cả các điều kiện theo điều 53 Luật kế toán và Điều 46 của Nghị Định 128/2004/NĐ-CP về hướng dẫn thi hành Luật kế toán.
 

Tiêu chuẩn và điều kiện hành nghề kế toán trưởng

Tư vấn quy định về Tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng

 
Trả lời:

 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
 
Điều kiện để làm kế toán trưởng được quy định tại Luật kế toán 2003 và Nghị định 128/2014/NĐ-CP về hướng dẫn thi hành Luật kế toán.

Nếu đã có đủ tiêu chuẩn và điều kiện theo Điều 53 Luật kế toán và Điều 46 Nghị định 128/2004/NĐ-CP về hướng dẫn thi hành luật kế toán thì người đó được phép hành nghề kế toán trưởng mà không phải đăng ký kinh doanh hay chứng chỉ hành nghề kế toán mới.
 
Điều 53 Luật kế toán 2003 quy định
 
“Tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng
 
1. Kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn sau đây:
 
a) Các tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này;
 
b) Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ bậc trung cấp trở lên;
 
c) Thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là hai năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là ba năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán bậc trung cấp.
 
2. Người làm kế toán trưởng phải có chứng chỉ qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng.
 
3. Chính phủ quy định cụ thể tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng phù hợp với từng loại đơn vị kế toán.”
 
Điều 46 Nghị định 128/2004/NĐ-CP về hướng dẫn thi hành luật kế toán quy định
 
“Tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng
 
Căn cứ Điều 53 của Luật Kế toán, tiêu chuẩn và điều kiện chuyên môn của kế toán trưởng được quy định như sau:
 
1. Kế toán trưởng đơn vị kế toán thuộc hoạt động thu, chi ngân sách nhà nước phải có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên đối với đơn vị cấp Trung ương và đơn vị cấp tỉnh; đơn vị kế toán ở cấp huyện và xã, kế toán trưởng phải có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ bậc trung cấp trở lên.
 
2. Kế toán trưởng ở các đơn vị sự nghiệp, các tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước và tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước ở cấp Trung ương và cấp tỉnh phải có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên. Đơn vị kế toán ở cấp khác phải có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ bậc trung cấp trở lên.
 
3. Đối với những người có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên thì thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 2 năm; đối với những người có trình độ chuyên môn nghiệp vụ bậc trung cấp hoặc cao đẳng thì thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 3 năm đối với mọi cấp và mọi đơn vị.
 
4. Người được bố trí làm kế toán trưởng phải có các điều kiện sau đây:
 
a) Không thuộc các đối tượng không được làm kế toán quy định tại Điều 51 của Luật Kế toán;
 
b) Đã qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng và được cấp chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng theo quy định của Bộ Tài chính.”

 

Trân trọng!
Luật gia: Mai Anh – Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169