1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Lao động
  • Thủ tục hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu

    • 09/06/2020
    • Minh Anh
    • Trong trường hợp lao động nữ mang thai mà thai chết lưu thì có được hưởng chế độ thai sản không? Được nghỉ bao nhiêu ngày? Luật Minh Gia giải đáp thắc mắc liên quan đến vấn đề này như sau:

    1. Luật sư tư vấn luật bảo hiểm xã hội

    Hiện nay, nhiều người lao động không biết về các chế độ bảo hiểm xã hội dẫn đến việc không bảo vệ được triệt để quyền và lợi ích hợp pháp của mình. Do đó, nếu bạn có vướng mắc liên quan đến chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội, bạn cần phải tìm hiểu kỹ các quy định của Luật Bảo hiểm xã hội hoặc tham khảo ý kiến luật sư chuyên môn. Trường hợp bạn không có thời gian tìm hiểu hoặc không có luật sư riêng, bạn hãy liên hệ Luật Minh Gia để chúng tôi giải đáp và hướng dẫn các phương án cụ thể.

    Để được hỗ trợ, tư vấn pháp lý về các vấn đề liên quan đến chế độ thai sản bạn hãy gửi câu hỏi cho chúng tôi hoặc Gọi: 1900.6169 để được tư vấn.

    Ngoài ra, bạn có thể tham khảo tình huống chúng tôi tư vấn sau đây để có thêm kiến thức bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

    2. Tư vấn về thủ tục hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu

    Hỏi: Dear Quý công ty Luật Minh Gia! Em nhờ hỗ trợ tư vấn trường hợp hưởng thai sản của em như sau: Em bị thai lưu 9 tuần, được nghỉ 20 ngày (cả lễ tết, cuối tuần). Vậy mong quý công ty hướng dẫn và tư vấn em quy định cụ thể thế nào, cụ thể em sẽ được hưởng những chế độ gì, mức lương em đóng bảo hiểm là 5.000.000. Trân trọng cảm ơn!

    >> Giải đáp thắc mắc về Hưởng chế độ thai sản, gọi: 1900.6169

    Tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    “Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

    1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

    a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

    b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

    c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

    d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

    Trường hợp của bạn thuộc điểm b Khoản 1 quy định nêu trên nên bạn sẽ được nghỉ 20 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ hằng tuần.

    Thủ tục hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu

    Hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu thế nào?

    Mức hưởng chế độ khi thai chết lưu của bạn bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản chia 30 ngày sau đó nhân với 20 ngày nghỉ thực tế của bạn: (5.000.000/30) x 20 = 3.333.333 (theo quy định tại Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014):

    “Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

    a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày;

    c) Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày.

    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

    3. Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chi tiết về điều kiện, thời gian, mức hưởng của các đối tượng quy định tại Điều 24 và khoản 1 Điều 31 của Luật này.”

    Ngoài ra, trong thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì bạn có thể được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ 5 đến 10 ngày theo quy định tại Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

    “Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

    1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

    Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

    2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

    a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

    b) Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

    c) Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

    3. Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.”

    Vậy, bạn thuộc trường hợp khác nên sẽ được hưởng 5 ngày dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản. Hiện nay mức lương cơ sở là 1.390.000. Do đó, mức hưởng của bạn sẽ bằng (1.390.000 x 30%) x 5 = 2.085.000

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169