1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Lao động
  • Thời gian được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi sinh là bao lâu?

    • 02/12/2019
    • Nguyễn Thị Ngọc Anh
    • Nội dung tư vấn: Em xin chào luật sư, luật sư cho em hỏi là em được công ty cho nghỉ từ ngày 02/10/2014, nhưng đến ngày 11/11/2014 em mới sinh em bé, và đến ngày 01/4/2015 (tức là tính từ ngày 02/10/2014 đến 01/4/2015 là 6 tháng) em có đến công ty xin nghỉ không lương thêm 01 tháng và được lãnh đạo công ty đồng ý. Đến đầu tháng 5/2015 em bắt đầu đi làm trở lại.

    ... Vậy luật sư cho em hỏi đến thời điểm này em có được làm thủ tục nghỉ dưỡng sức nữa không? Và sau khi đi làm trở lại thì bao lâu sau sẽ hết hạn làm thủ tục nghỉ dưỡng sức. Em xin bổ sung thêm là do công ty em nợ bảo hiểm nên đến tháng 4 vừa rồi mới thanh toán xong cho bên bảo hiểm và làm thủ tục thai sản cho em, và đến giờ tiền thai sản của em vẫn chưa được lĩnh. Em xin cảm ơn sự tư vấn của luật sư!
     
     Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

    Căn cứ vào khoản 2, Điều 17, Nghị định 152/2006/NĐ-CP quy định về dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản theo khoản 1 Điều 37 Luật Bảo hiểm xã hội thì thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe trong một năm tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần, ngày đi và về nếu nghỉ tại cơ sở tập trung. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở hoặc Ban Chấp hành Công đoàn lâm thời quyết định.

    Căn cứ theo khoản 3, Thông tư 19/2008/TT-BLĐTBXH sửa đổi bổ sung thông tư số 03/2007/TT-LLĐTBXH ngày 30 tháng 01 năm 2007 về hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22 tháng 12 năm 2006 của Chính Phủ hướng dẫn một số Điều của Luật Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm xã hội bắt buộc thì trong khoảng thời gian 30 ngày, tính từ thời điểm lao động nữ trở lại làm việc sau khi hết thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu quy định tại Điều 30 Luật Bảo hiểm xã hội hoặc trong khoảng thời gian 60 ngày tính từ thời điểm lao động nữ trở lại làm việc sau khi hết thời gian hưởng chế độ khi sinh con quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP

    Như vậy thì trong khoảng thời gian 60 ngày tính từ thời điểm bạn trở lại làm việc sau khi hết thời gian hưởng chế độ sinh con, tức là 60 ngày tính từ ngày 01/04/2015. Theo đó thì bạn vẫn còn khoảng 30 sau khi xin nghỉ không lương 01 tháng để được xin nghỉ theo chế độ dưỡng sức phục hồi.

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169