Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Thời điểm tính thâm niên nhà giáo

    • 21/08/2015
    • Trần Tuấn Hùng
    • Xin hỏi luật sư! Tôi là giáo viên Tiểu học. Tháng 10/2008 sau khi tốt nghiệp CĐSP tiểu học, tôi được nhận vào hợp đồng tại trường một trường Tiểu học ở miền núi và có tham gia đóng bảo hiểm xã hội.


    Đến 04 tháng 9 năm 2012 tôi được tuyển vào biên chế cũng tại trường đó, và có quyết định thời điểm tính nâng bậc lương từ bậc 1 lên bậc 2 (Từ hệ số 2,1 lên 2,41) vào ngày 01/01/2010. Ngày 01/01/2013 Tôi được nâng lương lên bậc 2. Vậy, xin luật sư cho biết, thời điểm tính thâm niên của tôi là khi nào? Từ 01/01/2010 hay 04/9/2012? Xin cảm ơn luật sư!
     
    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:
     
    Về điều kiện và thời gian tính hưởng và không hưởng phụ cấp thâm niên

    Theo Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo:

    Điều 2. Điều kiện, thời gian tính hưởng và thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên
    1. Điều kiện được tính hưởng phụ cấp thâm niên

    Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

    2. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

    a) Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục;

    b) Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

    3. Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

    a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

    b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

    c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

    d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử”.
     
    Theo đó thì thời gian hợp đồng làm việc lần đầu sẽ không được tính để hưởng phụ cấp thâm niên. Do đó thời điểm tính thâm niên của bạn là từ 4/9/2012.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thời điểm tính thâm niên nhà giáo. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng.
    CV. Bảo Phượng – Công ty Luật Minh Gia.
     

    Hotline: 1900.6169