Nguyễn Thị Tuyết Nhung

Người lao động nghỉ không phép trước tết có được hưởng lương ngày nghỉ tết không?

E đã làm cty được hơn 2 năm, ngày 6.2 ( nhằm ngày 21.12.2017 âm lịch) đến 10.2.2018 ( ngày 25.12.2017 âm lịch) e có nghỉ không phép để về ăn tết sớm với gia đình em tính theo cty là e nghỉ sớm 6 ngày theo quy định cty cho nghỉ ăn tết.

Nội dung tư vấn: Xin chào các luật sư. Mong các luật sư tư vấn cho e vài điều sau đây ạ. E đã làm cty được hơn 2 năm, ngày 6.2 ( nhằm ngày 21.12.2017 âm lịch)  đến 10.2.2018 ( ngày 25.12.2017 âm lịch) e có nghỉ không phép để về ăn tết sớm với gia đình em tính theo cty là e nghỉ sớm 6 ngày theo quy định cty cho nghỉ ăn tết. Sau khi đi làm lại ngày 26.3.2018 thì có kêu e lên để giải quyết sa thải em, cty có ghi là ngày làm việc cuối cùng của em là ngày 5.2.2018 vậy cho e trong quá trình đó e có được hưởng mấy ngày nghỉ lễ tết theo quy định của nhà nước không ạ. Nếu được hưởng mà cty cho trả lương mấy ngày đó cho e thì e phải làm sao để khiếu nại cty e. Mong các luật sư tư vấn dùm em với ạ. Cảm ơn các luật sư nhiều ạ.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Sa thải là hình thức xử lý kỷ luật lao động cao nhất được áp dụng khi người lao động vi phạm nội quy lao động đã được đăng ký của doanh nghiệp. Sa thải sẽ dẫn đến việc chấm dứt hợp đồng lao động ngay lập tức theo quyết định sa thải.

Thứ nhất, về việc sa thải khi tự ý bỏ việc:

Theo khoản 3 Điều 126  Bộ luật Lao động 2012 quy định như sau:

“Điều 126. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải

Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.”

Như vậy, trường hợp này, công ty bạn có quyền áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải với bạn vì bạn đã nghỉ sớm 6 ngày so với lịch nghỉ mà không xin phép.

Thứ hai, về việc trả lương cho người lao động bị sa thải:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 47 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định như sau:

“Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.”

Căn cứ Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 quy định thì người lao động vẫn được hưởng nguyên lương trong những ngày nghỉ lễ tết.

Trong trường hợp của anh, hợp đồng lao động sẽ hết hiệu lực kể từ thời điểm có quyết định sa thải. Như vậy, ngày 26/03/2018 (tức sau dịp nghỉ tết), công ty gọi anh lên để giải quyết sa thải thì anh sẽ vẫn được trả lương những ngày đã làm việc trước đó và những ngày được nghỉ hưởng lương vì trước khi có quyết định sa thải, người anh vẫn là người lao động của công ty và được hưởng lương theo chế độ của công ty.

Trong trường hợp công ty không trả lương hoặc không trả đủ lương cho bạn thì bạn có quyền khiếu nại lên người sử dụng lao động. Trong trường hợp người sử dụng lao động không giải quyết thì bạn khiếu nại lên cơ quan Thanh tra lao động theo quy định tại Điều 237 Bộ luật Lao động 2012. Nếu vẫn không giải quyết được, bạn có thể làm đơn khởi kiện ra Tòa ánh nhân dân cấp huyện nơi đóng trụ sở của công ty bạn để giải quyết vấn đề này.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
CV tư vấn: Đoàn Thị Khánh- Luật Minh Gia

Gọi ngay