Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ như thế nào là đúng luật?

    • 08/05/2020
    • Trần Diềm Quỳnh
    • Khi nào thì được phép chấm dứt hợp đồng lao động? người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng cần đáp ứng điều kiện gì để không trái pháp luật? nghỉ việc thế nào sẽ đúng pháp luật, khi chấm dứt có phải bồi thường không? v.v là những câu hỏi đặt ra khi bạn đang làm việc và có hành vi đơn phương chấn dứt HĐLĐ. Tuy nhiên để viết việc nghỉ ngang của bạn quy định thế nào cần đối chiếu tình hình thực tế áp dụng văn bản pháp luật liên quan.

    1. Tư vấn về chấm dứt hợp đồng lao động

    Nếu bạn là người lao động hoặc là người sử dụng lao động có thắc mắc về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, muốn tìm hiểu các quy định về điệu chấm dứt, các vấn đề bồi thường lao động phát sinh và nhiều vấn đề về lao động, hợp đồng lao động nhưng không có thời gian và muốn đảm bảo quyền lợi của mình không bị vi phạm. Hãy liên hệ đến Luật Minh Gia hoặc gọi đến Hotline luật sư: 1900.6169 mọi vấn đề của bạn sẽ được giải đáp, như:

    - Tư vấn cho bạn quy định về đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động;

    - Tư vấn về điều kiện chấm dứt, thời gian trước, nội dung thông báo khhi chuẩn bị chấm dứt HĐLĐ

    - Giải đáp về bồi thường, mức bồi thường khi một trong các bên vi phạm về luật lao động;

    - Hướng dẫn, hỗ trợ khi đàm phán về lao động, giải quyết tranh chấp, khiếu nại, khởi kiện

    - v.v...

    Đừng ngại, hãy nhấc điện thoại và gọi cho chúng tôi để được tư vấn hoặ bạn có thể tham khảo tình huống luật sư giải đáp sau đây để hiểu thêm về vấn đề người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng.

    2. Người lao động muốn đơn phương chấm dứt HĐLĐ, quy định pháp luật thế nào?

    Hỏi: Chào luật sư, Em nhờ tư vấn về trường hợp: người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động như thế nào là đúng luật? Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật? Nội dung như sau:

    Em làm ở công ty đã được 1năm 3 tháng.e vừa kí hợp đồng lại vào tháng 5vừa rồi. Giờ e muốn nghỉ việc có báo trước 30 ngày.Nhưng phòng nhân sự bảo phải bồi thường nửa tháng lương với lý do k chính đáng. Như vậy có đúng k ạ? Nếu nghỉ việc với lý do gì thì không phải bồi thường vậy ạ?Và nếu công ty cứ khăng khăng bắt e bồi thường thì e phải làm gì ? Mong Luật sư tư vấn giúp e.e cảm ơn ạ?

    Người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ như thế nào là đúng luật?

    >> Tư vấn về đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, gọi: 1900.6169

    Tư vấn: cảm ơn bạn đã gửi nội dung đề nghị tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất, tại Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 có quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như sau:

    Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    Nếu như bạn chấm dứt hợp đồng lao động đúng với quyền được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động như Điều 37 trên thì được gọi là chấm dứt hợp đồng lao động đúng luật. Còn nếu như chấm dứt hợp đồng lao động không đúng quy định như trên thì là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

    Thứ hai, tại Điều 43 Bộ luật lao động còn quy định về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật như sau: 

    “Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này”.

    Như vậy, trong trường hợp của bạn thì nếu như bạn chấm dứt hợp đồng lao động đơn phương phù hợp với quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động thì bạn sẽ không vi phạm, không phải bồi thường nửa tháng tiền lương. Còn nếu như trái với Điều 37 thì Công ty bắt bạn bồi thường nửa tháng lương là đúng với quy định của pháp luật.

    >> Giải đáp thắc mắc về đơn phương chấm dứt HĐLĐ, gọi: 1900.6169

    3. Tư vấn trường hợp xác định loại Hợp đồng lao động sau khi kết thúc thử việc

    Câu hỏi: Kính gửi luật sư,Tôi bắt đầu làm việc tại công ty từ ngày 28/6/17 và thử việc 2 tháng kết thúc ngày 28/8/17. Công ty  có hứa hẹn sẽ kí HĐLĐ với tôi nhưng sẽ chậm trễ do nội bộ phòng nhân sự biến độngNhưng nay 27/11/17 tôi vẫn chưa nhận được HĐLĐ từ phía công ty. Và bây giờ công ty yêu cầu kí HĐLĐ 3 tháng và sẽ kết thúc HĐLĐ NGÀY 28/11 sẽ không kí HĐLĐ nữa. Chức vụ tôi đang làm việc tại công ty là trưởng bộ phận. Luật sư có thể cho tôi biết được nếu bây giờ phía công ty không chấp nhận kí HĐLĐ 1 năm cho tôi thì công ty đang làm sai những điều gì ?Xin chân thành cảm ơn luật sư. 

    Trả lời: Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại điều 29 Bộ luật lao động năm 2012 quy định khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động. Do vậy, sau khi anh/chị thực hiện hết thời gian thử việc thì công ty phải có trách nhiệm phải giao kết HĐLĐ ngay. 

    Khoản 3 điều 22 BLLĐ 2012 quy định:

    "3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác."

    Đối với việc công ty yêu cầu ký HĐLĐ thời hạn 03 tháng: Để xác định công ty có hành vi ký sai loại HĐLĐ hay không thì anh/chị thì cần kiểm tra tính chất công việc trưởng bộ phận có phải thường xuyên, liên tục trên 12 tháng hay không? Nếu trưởng bộ phận là công việc mang tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên và không thuộc những trường hợp nêu tại khoản 3 điều 22 BLLĐ 2012 thì công ty đã vi phạm về việc xác định sai loại Hợp đồng lao động.

    Hotline: 1900.6169