Tuấn Luật sư

Nghỉ hưu trước tuổi có bị giảm trừ tỷ lệ lương hưu theo Luật bảo hiểm xã hội 2014 không ?

Nội dung yêu cầu tư vấn: Tôi nhờ tư vấn về hưởng lương hưu như sau: Người nhà tôi sinh cuối năm 1956, đã đóng bảo hiểm xã hội được 33 năm; giả sử nếu đầu năm 2016 nghỉ hưu có bị giảm trừ tỉ lệ lương hưu không? và quy định trường hợp của người nhà tôi thế nào? Xin cám ơn luật sư

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 có hiệu lực từ ngày 1/1/2016 thì: Người lao động (theo quy định tại điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này ) có thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 20 trở lên mà thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì được hưởng lương hưu. Trong đó, tuổi nghỉ hưu đối với trường hợp thông thường là 60 tuổi đối với nam và 55 tuổi đối với nữ.

Theo quy định tại khoản 3 Điều 56 quy định về mức lương hưu hàng tháng, như sau: “…3. Mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 55 của Luật này được tính như quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, sau đó cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 2%.

Trường hợp tuổi nghỉ hưu có thời gian lẻ đến đủ 06 tháng thì mức giảm là 1%, từ trên 06 tháng thì không giảm tỷ lệ phần trăm do nghỉ hưu trước tuổi…”

Như vậy, người nhà bạn sinh năm 1956, đến năm 2016 là đủ 60 tuổi_đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định của pháp luật. Mà quy định về giảm trừ tỷ lệ lương hưu chỉ áp dụng trong trường hợp nghỉ hưu trước tuổi quy định. Bởi vậy, người nhà bạn sẽ không bị áp dụng quy định giảm trừ tỷ lệ lương hưu theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

>> Luật sư tư vấn thắc mắc về nghỉ hưu trước tuổi, gọi: 1900.6169

---------------

Câu hỏi thứ 2 - Điều kiện và mức hưởng khi nghỉ hưu trước tuổi

Xin chào Luật Minh Gia! Em cần tư vấn 1 chút về luật nghỉ hưuMẹ e năm nay 54 tuổi. Đi làm từ 1/1982. Có đóng bảo hiểm. Nếu theo đúng tuổi thì sẽ nghỉ vào tháng 5/2018.  Nay mẹ muốn nghỉ hưu trước 1 năm vi ly do suc khoe. Vậy nghỉ như thế sẽ dc hưởng những chế độ như thế nào ạ. Nghỉ trước thế có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp ko ạ. Nếu được thì sẽ tính như thế nào ạ. E xin cảm ơn.

Trả lời: Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn trường hợp tương tự sau đây: 

>> Nghỉ hưu trước tuổi quy định thế nào?

Theo thông tin chị cung cấp thì trong năm 2017, mẹ chị 54 tuổi và có trên 20 năm tham gia BHXH. Do đó, chưa đủ điều kiện để nghỉ hưu đúng tuổi, trường hợp mẹ chị muốn nghỉ hưu trước tuổi do sức khỏe thì phải đáp ứng được các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội 2014:

"1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

c) Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành".

Như vậy, trong năm 2017, mẹ chị 54 tuổi và có trên 20 năm đóng BHXH, đồng thời suy giảm khả năng lao động 61% trở lên thì có thể nghỉ hưu trước tuổi. Trường hợp nghỉ hưu trước tuổi do suy giảm khả năng lao động thì mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi bị trừ 2% tỷ lệ hưởng lương hưu theo Điều 56 Luật BHXH 2014: 

"1. Từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành cho đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.

3. Mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 55 của Luật này được tính như quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, sau đó cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 2%.

Trường hợp tuổi nghỉ hưu có thời gian lẻ đến đủ 06 tháng thì mức giảm là 1%, từ trên 06 tháng thì không giảm tỷ lệ phần trăm do nghỉ hưu trước tuổi".

Trường hợp mẹ chị nghỉ việc với lý do nghỉ hưu trước tuổi và đủ điều kiện hưởng hưu trước tuổi thì sẽ không thuộc đối tượng được trợ cấp thất nghiệp. Tuy nhiên, nếu như mẹ chị xin thôi việc theo nguyện vọng và chưa đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí, thì có thể được nhận các chế độ trợ cấp thôi việc, trợ cấp thất nghiệp. Sau khi hưởng xong trợ cấp thất nghiệp mẹ chị có thể làm thủ tục để hưởng chế độ hưu trí nếu đủ điều kiện.

Trân trọng !

Luật Gia: Nguyễn Thảo - Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí