Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Hưởng chế độ thai sản khi sinh con

    • 01/07/2019
    • Ls Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Hưởng chế độ thai sản khi sinh con - Đây là nội dung Luật Minh Gia tư vấn, giải đáp pháp luật cho thính giả nghe đài chương trình “Kinh doanh và pháp luật” thuộc Đài TNVN (VOV1 - VOV2), nội dung tư vấn cụ thể như sau: Nội dung câu hỏi: Công ty tôi có người hiện đang nghỉ sinh con, người đó đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Với mức đóng là 4.000.000đ thì chị ấy được hưởng số tiền trong sáu tháng sinh là bao nhiêu? Xin cảm ơn luật sư.

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi yêu cầu tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia. Với trường hợp  của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ Khoản 1 và Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

    “1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”.

    Như vậy, theo quy định trên, lao động nữ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    huong-che-do-thai-san-khi-sinh-con-jpg-06032013110727-U1.jpg

    Luật sư Tư vấn quy định về Hưởng chế độ thai sản khi sinh con

    Theo đó, chế độ thai sản được giải quyết như sau:

    Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về mức hưởng chế độ thai sản như sau:

    “1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

    a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

    …”.

    Theo quy định trên, mức hưởng chế độ thai sản của lao động nữ sẽ được tính bằng 6 lần mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi lao động nữ nghỉ việc để hưởng chế độ thai sản.

    Bên cạnh đó, lao động nữ sinh con còn được nhận thêm một khoản trợ cấp khi sinh con theo Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

    “Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

    Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

    Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”.

    Đối chiếu trường hợp của bạn, giả sử mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản là 4.000.000 đồng thì khi nghỉ sinh con sẽ được nhận trợ cấp khi sinh con: 6 x 4.000.000 = 24.000.000 đồng và trợ cấp một lần khi sinh con: 2 x 1.390.000 = 2.780.000 đồng.

    Trân trọng

    P Luật sư tư vấn BHXH - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169