Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi sinh mổ

    • 05/01/2016
    • Lê Khánh Đạt
    • Luật sư cho em hỏi cách tính dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau sinh mổ với ạ?


    Nội dung tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:
     

    Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi sinh mổ

    Về việc dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    “Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản

    1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khoẻ chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

    Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

    2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

    a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

    b) Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

    c) Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

    3. Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.”

    Theo đó, lao động nữ sinh mổ nếu thấy sức khỏe còn yếu trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc thì được nghỉ tối đa 7 ngày( tính cả ngày nghỉ lễ, tết, nghỉ hàng tuần) với mức hưởng một ngày là 30% mức lương cơ sở.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi sinh mổ. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!                                                   
    CV: Thu Hà – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169