1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Lao động
  • Điều kiện và thời điểm tính bảo hiểm xã hội một lần

    • 04/05/2019
    • Nguyễn Thị Hương
    • Luật sư tư vấn về điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần và thời điểm tính bảo hiểm xã hội một lần như sau: Chào luật sư, Em giờ muốn rút bảo hiểm một lần thì phải đủ điện kiện như thế nào? Và em đã nhận được bảo hiểm thất nghiệp rồi ( Tháng 3 vừa rồi đã nhận đủ ) Vậy nếu em rút bảo hiểm một lần thì tính thời gian từ ngày chốt sổ hay là từ ngày rút bảo hiểm ạ . Mong nhận được phản hồi , xin cám ơn.

     

    Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn đến công ty Luật Minh Gia chúng tôi, công ty xin tư vấn trường hợp này của bạn như sau:

     

    Thứ nhất, về điều kiện nhận bảo hiểm xã hội một lần.

     

    Tại Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định về các trường hợp được nhận bảo hiểm xã hội một lần như sau:
     

    “1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

    b) Ra nước ngoài để định cư;

    c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

    d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.”

     

    Theo đó, nếu bạn thuộc 1 trong các trường hợp trên thì sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

     

    Thứ hai, về thời điểm tính bảo hiểm xã hội một lần.

     

    Tại Khoản 4 Điều này quy định về thời điểm tính bảo hiểm xã hội một lần như sau:

     

    “4. Thời điểm tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần là thời điểm ghi trong quyết định của cơ quan bảo hiểm xã hội.”

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Điều kiện và thời điểm tính bảo hiểm xã hội một lần. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn luật Bảo hiểm xã hội 1 lần trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp.

     

    Trân trọng.
    C.V Hoàng Thu - Công ty Luật Minh Gia.

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169