Luật sư Trần Khánh Thương

Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo luật BHXH 2006

Chào luật sư! Luật sư có thể tư vấn cho e vấn đề này được không? E k hiểu rõ lắm E tham gia bảo hiểm từ tháng 12/2014 cho đến nay 7/2015, Dự kiến tháng 11/2015 e sẽ nghỉ sinh, Vậy, trong thời gian đóng bảo hiểm như vậy e có được hưởng chế độ thai sản không? Quy định pháp luật thế nào? Xin luật sư giải đáp. E xin cảm ơn!


Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo luật BHXH 2006
 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội có quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Theo quy định trên, điều kiện để được hưởng chế độ thai sản của người lao động nữ sinh con là đã tham gia BHXH từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn tham gia bảo hiểm từ tháng 12/2014, đến lúc nghỉ sinh là tháng 11/2015. Vậy, thời gian tham gia BHXH là 11 tháng.

Như vậy bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản theo quy định của luật BHXH 2006.

 

Trân trọng!
Luật gia: Khánh Thương - Công ty Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí