Nguyễn Văn Cảnh

Công chức cấp huyện có được áp dụng quy định tăng lương cơ sở từ ngày 1/7/2019 không?

Luật sư tư vấn đối tượng áp dụng quy định tăng mức lương cơ sở và đơn vị trả lương cho công chức, viên chức. Nội dung tư vấn như sau:

Nội dung câu hỏi:

Xin chào Luật sư! Nhờ Luật sư tư vấn giúp em ạ.Em hiện hưởng lương công chức. với hệ số 3. ạ.Tháng 1 năm 2019, em nhận lương vào ngày 05-01 và ngày 07-01 em nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Bảo hiểm xã hội huyện cũng đã chi trả trợ cấp bảo hiểm cho em từ tháng 12 năm 2018 trở về tháng 7 năm 2018 ạ. Do đó, ngày 07-7-2019 em đi làm lại và không hưởng lương tháng 7.Nhưng em được biết, từ tháng 7 năm 2019, mức lương cơ sở tăng 100.000 từ mức 1.390.000 lên 1.490.000 đồng. Vậy Luật sư cho em hỏi, phần lương của em tăng lên do mức lương cơ sở tăng em có được hưởng không ạ, và cơ quan nào trả cho em phần lương này ạ. xin cho em các văn bản hướng dẫn ạ. Em chân thành cảm ơn ạ

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất,về vấn đề áp dụng quy định mới về mức lương cơ sở:

Điều 2 Nghị định 38/2019/NĐ-CP  về đối tượng áp dụng quy định mức lương cơ sở của cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang quy định:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

Người hưởng lương, phụ cấp quy định tại Điều 1 Nghị định này bao gồm:

1. Cán bộ, công chức từ trung ương đến cấp huyện quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 4 Luật cán bộ, công chức năm 2008.

2. Cán bộ, công chức cấp xã quy định tại khoản 3 Điều 4 Luật cán bộ, công chức năm 2008.

3. Viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định tại Luật viên chức năm 2010.

4. Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CPngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang, gồm: Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các cơ quan, đơn vị của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp và Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ngày 29 tháng 11 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập.

5. Người làm việc trong chỉ tiêu biên chế trong các hội được ngân sách nhà nước hỗ trợ kinh phí hoạt động quy định tại Nghị định số 45/2010/NĐ-CP ngày 21 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định về tổ chức, hoạt động và quản lý hội.

6. Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ và công nhân, viên chức quốc phòng, lao động hợp đồng thuộc Quân đội nhân dân Việt Nam.

7. Sĩ quan, hạ sĩ quan hưởng lương, hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ, công nhân công an và lao động hợp đồng thuộc Công an nhân dân.

8. Người làm việc trong tổ chức cơ yếu.

9. Người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn và tổ dân phố.”

..

Điều 3. Mức lương cơ sở

1. Mức lương cơ sở dùng làm căn cứ:

a) Tính mức lương trong các bảng lương, mức phụ cấp và thực hiện các chế độ khác theo quy định của pháp luật đối với các đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này;

b) Tính mức hoạt động phí, sinh hoạt phí theo quy định của pháp luật;

Theo thông tin mà bạn cung cấp, bạn là công chức cấp huyện, như vậy theo khoản 1 Điều 2 Nghị định 38 việc trả lương cho bạn được áp dụng quy định về mức lương cơ sở mới với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang. Theo đó mức lương cơ sở để tính tiền lương của bạn sẽ tăng lên 1.490.000 đồng từ ngày 1/7/2019 (ngày Nghị định 38/2019/NĐ-CP có hiệu lực pháp luật).

Ngoài ra, tại  Khoản 1 Điều 8 Nghị định 204/2004/NĐ-CP về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang quy định:

“Điều 8. Chế độ trả lương

1. Chế độ trả lương gắn với kết quả thực hiện nhiệm vụ của cán bộ, công chức, viên chức; nguồn trả lương và theo quy chế trả lương của cơ quan, đơn vị. Thủ trưởng cơ quan, đơn vị sau khi trao đổi với Ban Chấp hành Công đoàn cùng cấp có trách nhiệm xây dựng, ban hành quy chế trả lương để thực hiện đối với cán bộ, công chức, viên chức của cơ quan, đơn vị. Quy chế trả lương phải được gửi cơ quan quản lý cấp trên trực tiếp để quản lý, kiểm tra và thực hiện công khai trong cơ quan, đơn vị.”

Như vậy, đối với việc chi trả lương của bạn đơn vị nơi bạn làm việc có trách nhiệm trả lương dựa theo kết quả thực hiện nhiệm vụ, nguồn trả lương và theo quy chế trả lương của đơn vị và bạn được áp dụng mức lương cơ sở để tính mức lương thực nhận từ 1/7/2019. Tuy nhiên, vì tháng 7/2019 bạn nghỉ không lương nên tháng 7 bạn không được tính lương mà cụ thể bạn được tính lương mới theo mức lương cơ sở mới từ tháng 8/2019.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề mà bạn đã gửi đề nghị tư vấn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

         

Trân trọng

CV Văn Cảnh -  Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí