Phương Thúy

Có xếp ngạch, bậc lương với nhân viên CNTT ký HĐLĐ không?

Luật sư hỗ trợ tư vấn các vấn đề liên quan đến hợp đồng lao động. Thực tế chứng minh các tranh chấp về hợp đồng lao động thường liên quan đến chế độ tiền lương, đơn phương chấm dứt hợp đồng trái quy định pháp luật, tranh chấp về chế độ hưởng trợ cấp theo quy định của luật lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động. Đặc biệt, các vấn đề về xếp ngạch, nâng lương cũng khá phức tạp đòi hỏi các chủ thể phải có sự am hiểu nhất định các quy định pháp luật điều chỉnh về vấn đề này.

1. Luật sư tư vấn.

Để đảm bảo quyền lợi cho các chủ thể trong quá trình giao kết hợp đồng, hệ thống pháp luật Việt Nam ngày càng chặt chẽ hơn để giảm thiểu những lỗ hổng không đáng có trong việc áp dụng quy đinh pháp luật vào thực thế nhưng cũng linh hoạt cho các chủ thể được tự do thể hiện ý chí của mình miễn là không vi phạm điều cấm của pháp luật. Nếu bạn đang trong tình huống khó khăn này và cần sự trợ giúp đội ngũ luật sư, đừng ngần ngại hãy gửi câu hỏi cho chúng tôi hoặc liên lạc theo hotline 1900.6169 để được hỗ trợ các vấn đề pháp lý như: 

- Tư vấn về điều kiện nâng lương đối với cán bộ, công chức, viên chức.

- Tư vấn về trình tự, thủ tục giải quyết tranh chấp liên quan đến đơn phương chấm dứt hợp đồng trái quy định pháp luật.

- Giải đáp thắc mắc về lệ phí, án phí yêu cầu tòa án giải quyết tranh chấp về hợp đồng lao động.

- Tư vấn về trường hợp biên phái công chức theo luật Cán bộ, công chức hiện hành.

Bên cạnh đó, chúng tôi xin gửi đến bạn tình huống cụ thể dưới đây để bạn có thể tham khảo và đưa ra hướng giải quyết phù hợp nhất.

2. Có xếp ngạch, bậc lương với nhân viên CNTT ký HĐLĐ không?

Kính gửi Cty Luật! Hiện tại tôi đang công tác tại phòng Hành chính - Tổng hợp, đơn vị sự nghiệp trực thuộc Sở Nông nghiệp và phát triển nông thôn tỉnh. Cơ cấu tổ chức: Đơn vị có 110 cán bộ, viên chức và người lao độngtrong đó: Giám đốc là công chức, 20 viên chức và còn lại là người lao động trong đơn vị. Nay cần xếp tham khảo về ngạch, bậc và hệ số lương cho cán nhân viên lao động tại các Trạm cấp nước trực thuộc đơn vị. Vậy cho tôi xin hỏi: (Được hướng dẫn là xếp vào ngạch 13a.95, vậy ngạch này quy định ở văn bản nào?) Mong được tư vấn từ phía Cty!

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định Điều 2. Đối tượng áp dụng Nghị định 204/2004/NĐ-CP về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang, quy định như sau:

Nghị định này áp dụng đối với cán bộ, công chức, viên chức và các đối tượng thuộc lực lượng vũ trang, bao gồm:

1. Các chức danh lãnh đạo của Nhà nước và các chức danh chuyên môn, nghiệp vụ ngành Toà án, ngành Kiểm sát quy định tại bảng lương chức vụ và bảng phụ cấp chức vụ ban hành kèm theo Nghị quyết số 730/2004/NQ-UBTVQH11 ngày 30 tháng 9 năm 2004 của Uỷ ban Thường vụ Quốc hội về việc phê chuẩn bảng lương chức vụ, bảng phụ cấp chức vụ đối với cán bộ lãnh đạo của Nhà nước; bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ ngành Toà án, ngành Kiểm sát (sau đây viết tắt là Nghị quyết số 730/2004/NQ-UBTVQH11).

2. Các chức danh do bầu cử để đảm nhiệm chức vụ theo nhiệm kỳ thuộc Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

3. Công chức trong các cơ quan nhà nước quy định tại Điều 2 Nghị định số 117/2003/NĐ-CP ngày 10 tháng 10 năm 2003 của Chính phủ về việc tuyển dụng, sử dụng và quản lý cán bộ, công chức trong các cơ quan nhà nước (sau đây viết tắt là Nghị định số 117/2003/NĐ-CP).

4. Công chức dự bị quy định tại Điều 2 Nghị định số 115/2003/NĐ-CP ngày 10 tháng 10 năm 2003 của Chính phủ về chế độ công chức dự bị (sau đây viết tắt là Nghị định số 115/2003/NĐ-CP).

5. Viên chức trong các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước quy định tại Điều 2 Nghị định số 116/2003/NĐ-CP ngày 10 tháng 10 năm 2003 của Chính phủ về việc tuyển dụng, sử dụng và quản lý cán bộ, công chức trong các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước (sau đây viết tắt là Nghị định số 116/2003/NĐ-CP).

...”

Căn cứ theo quy định về đối tượng áp dụng thang lương, bảng lương của Nghị định 204/2004/NĐ-CP thì có thể thấy người lao động làm việc theo hợp đồng lao động hoàn toàn không thuộc đối tượng điều chỉnh để áp dụng các quy định của Nghị định này. Do đó, không có cơ sở để xếp lương cho người lao động theo ngạch, bậc, chức danh, trình độ… giống như cán bộ, công chức, viên chức.

Hiện tại, đơn vị bạn ký hợp đồng lao động với nhân viên công nghệ thông tin sẽ không thực hiện việc xếp ngạch, bậc, chức danh, trình độ giống như cán bộ, công chức hay viên chức được.

Theo đó, lao động làm việc theo hợp đồng lao động sẽ thuộc đối tượng điều chỉnh của Bộ luật lao động 2012.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí