Nguyễn Văn Thành Tâm

Chế độ thai sản trường hợp công ty đóng thiếu tiền bảo hiểm.

Em bắt đầu làm việc tại công ty từ tháng 8/2014 nhưng đến tháng 4/2015 công ty mới duyệt đóng BHXH cho em với mức lương thấp nhất là 3.317.000đ nhưng sau đó em đã không đồng ý và xin công ty đóng đúng với mức lương của em là 6.000.000đ.


HỎI: Em làm việc đến tháng 9/2015 thi xin nghi thai sản và nghỉ luôn tại công ty. Công ty đã chốt sổ BHXH và trả sổ cho em đe sau khi sinh em tự làm bảo hiểm thai sản. Tháng 11/2015 em sinh và đã làm thủ tục để nhận BHTS nhưng bên Bảo hiểm quận lại không cho em nhận và nói để họ xác minh lại vì mức đóng của em tăng đột biến. Như vậy nếu khi xác minh công ty làm sai luật thì em có được hưởng chề độ thai sản không ạ? Rất mong nhận được câu trả lời. Xin chân thành cảm ơn.

TRẢ LỜI: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ vào khoản 1 Điều 2 của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định 

 "1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm: 

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động".


Theo chị trình bày, chị và công ty giao kết hợp đồng lao động từ tháng 8/2014 nhưng đến tháng 4/2015 công ty mới đóng bảo hiểm cho chị.

Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

"1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
...
b) Lao động nữ sinh con

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.


Trường hợp này của chị là đã đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 4/2015 đến hết tháng 9/2015 (tháng 4/2015, 5/2015, 6/2015, 7/2015, 8/2015, 9/2015) đã đủ thời gian tối thiểu là 6 tháng trước khi sinh để được hưởng chế độ thai sản. Vậy chị đã đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Chị trình bày, ban đầu công ty đóng bảo hiểm cho chị với mức lương 3.317.000đ mà không phải là 6.000.000đ (mức lương thực của chị) và sau đó đã điều chỉnh lên đóng với mức 6.000.000đ.

Điểm 2.1 khoản 2 Điều 6 Quyết định 1111/QĐ-BHXH quy định về tiền lương, tiền công đóng BHXH như sau:

" 2. Tiền lương, tiền công do đơn vị quyết định.

2.1. Người lao động thực hiện chế độ tiền lương do đơn vị quyết định thì tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH bắt buộc là mức tiền lương, tiền công ghi trên hợp đồng lao động.”

Theo quy định trên, nếu 6.000.000 VNĐ là mức tiền lương, tiền công ghi trên hợp đồng lao động được giao kết giữa các bên thì 6.000.000 VNĐ được xác định là căn cứ đóng BHXH, BHYT, BHTN đối với trường hợp của bạn. Vậy, trường hợp này công ty có thể đang sai phạm trong quá trình đóng BHXH cho người lao động và sẽ phải chịu chế tài theo quy định tại Điều 26 Nghị định 95/2013/ NĐ - CP.

Vấn đề vi phạm của công ty thì công ty phải chịu trách nhiệm theo quy định của pháp luật và không ảnh hưởng đến chị nếu chị không có lỗi. Tuy nhiên, có thể vi phạm trên sẽ kéo dài thời gian cơ quan BHXH thực hiện thủ tục quyết toán chế độ thai sản cho bạn.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chế độ thai sản trường hợp công ty đóng thiếu tiền bảo hiểm.. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
CV Hà Phương - Công ty Luật Minh Gia.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí