Lò Thị Loan

Cách tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần như thế nào?

Bảo hiểm xã hội một lần là một trong những chế độ của BHXH mà người lao động được hưởng. Thay vì chờ đủ tuổi lĩnh lương hưu, nhiều người lao động hiện nay lại đăng ký nhận bảo hiểm xã hội 1 lần. Vậy trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần, sau thời gian nghỉ việc bao lâu sẽ được nhận bảo hiểm xã hội một lần? Điều kiện để hưởng bảo hiểm xã hội một lần là gì?

Đây là thắc mắc của rất nhiều người đã liên hệ với Luật Minh Gia để được hướng dẫn. Nếu bạn cũng có thắc mắc tương tự thì hãy liên hệ với chúng tôi

1) Luật sư tư vấn quy định pháp luật về bảo hiểm xã hội một lần.

Khi bạn có thắc mắc và liên hệ với Luật Minh Gia, Luật sư chúng tôi sẽ hướng dẫn, tư vấn để bạn nắm được các quy định về bảo hiểm xã hội một lần như:

+ Nắm được các điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

+ Nắm được các trình tự, thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

+ Biết được cách xác định số tiền BHXH được hưởng khi hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

Để liên hệ với chúng tôi và yêu cầu tư vấn, bạn vui lòng gửi câu hỏi hoặc Gọi: 1900.6169 , bên cạnh đó bạn có thể tham khảo thêm thông qua tình huống chúng tôi tư vấn sau đây: 

2) Quy định pháp luật về thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Nội dung tư vấn: Dear Văn phòng luật sư Em có câu hỏi mong anh, chị giải đáp giúp em ạ Hiện tại em đang làm việc cho 1 công ty nước ngoài, từ tháng 8 năm 2017 và dự định là vào tháng 3 năm 2019 em sẽ nghỉ việc. Em tham gia bảo hiểm từ tháng 10/2017 đến bây giờ. Mức đóng từ tháng 10/2017 đến tháng 10 /2018 là 6.340.000, từ tháng 11/2018 đến tháng 2 /2019 là 7.040.000. Sau khi em nghỉ việc thì bao lâu em mới được nhận BHXH 1 lần, và số tiền em nhận được là bao nhiêu ạ.Em cảm ơn.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, vấn đề của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

“Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Ra nước ngoài để định cư; 

c) Người dang mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

3. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều này không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.

4. Thời điểm tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần là thời điểm ghi trong quyết định của cơ quan bảo hiểm xã hội”.

Như vậy, theo quy định này bạn sẽ được được hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định của pháp luật.

Thứ hai, thời gian được nhận bảo hiểm xã hội một lần như sau:

Căn cứ theo khoản 1 Điều 1 Nghị quyết số 93/2015/QH13 thực hiện chính sách hưởng bảo hiêm xã hội một lần đối với người lao động như sau:

“Điều 1.

1. Người lao động được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội để đủ điều kiện hưởng lương hưu nhằm bảo đảm cuộc sống khi hết tuổi lao động theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần".

Như vậy, theo quy định tại khoản 1 Điều này nếu bạn tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 10/2017 đến giờ, thì sau một năm nghỉ việc và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.

Thứ ba, cách xác định số tiền BHXH được hưởng.

Mức đóng bảo hiểm xã hội được xác định theo công thức: Mức đóng x số tháng đóng BHXH x hệ số trợ giá tiền lương.

Cách xác định hệ số trợ giá tiền lương bạn có thể tham khảo ở bảng dưới đây (Theo quy định tại Bảng 1 Khoản 1 Điều 2 Thông tư 32/2017/TT-BLĐTBXH), năm 2017 và năm 2014 hệ số trợ giá tiền lương đều là 1.

Bảng 1:

Năm

Trước 1995

1995

1996

1997

1998

1999

2000

2001

2002

2003

2004

2005

2006

Mức điều chỉnh

4,56

3,87

3,66

3,54

3,29

3,15

3,20

3,21

3,09

3,00

2,78

2,57

2,39

Năm

2007

2008

2009

2010

2011

2012

2013

2014

2015

2016

2017

2018

 

Mức điều chỉnh

2,21

1,79

1,68

1,54

1,30

1,19

1,11

1,07

1,06

1,04

1,00

1,00

 

Từ công thức trên sẽ tính ra được tổng mức bạn đã đóng bảo hiểm xã hội. 

Tính mức trung bình hàng tháng bạn đóng bảo hiểm = tổng mức bạn đã đóng : tổng số tháng đã đóng BHXH.

Do đó, mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được xác định theo công thức: Mức trung bình hàng tháng đóng BHXH x hệ số hưởng BHXH một lần x số năm đã đóng BHXH.

Hệ số hưởng BHXH một lần được xác định theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 60, theo đó nếu đóng BHXH cho những năm trước 2014 thì hệ số là 1,5; nếu đóng cho những năm từ 2014 trở đi thì hệ số là 2.

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Liên hệ tư vấn