Luật sư Dương Châm

Tư vấn về ly hôn, giải quyết tài sản khi ly hôn

Em muốn nhờ luật sư tư vấn cho em là hiện giờ em đang chung sống với 1 người mà em không yêu thương. Giờ em muốn ly hôn với người đó thì phải làm sao? Và khi ly hôn thì em có phải hoàn trả tiền, vàng lại cho gia đình người ta hay không?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề ly hôn.

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 về Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn:

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn”.

Như vậy, theo quy định trên, nếu bạn muốn ly hôn thì bạn có quyền đơn phương gửi đơn xin ly hôn lên Toà án quận (huyện) nơi bạn hoặc chồng bạn cư trú.


Căn cứ Khoản 1 Điều 56 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 về Ly hôn theo yêu cầu của một bên:

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được”.

Theo đó, khi bạn có yêu cầu ly hôn thì Tòa án sẽ gọi vợ chồng bạn lên để hòa giải. Nếu hòa giải tại Tòa không thành thì Tòa sẽ đưa vụ án ra xét xử.

Tuy nhiên, khi Tòa đưa vụ án ra xét xử, thì bạn sẽ phải đưa ra được các chứng cứ chứng minh về việc vợ, chồng bạn có hành vi vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được thì Tòa án mới giải quyết cho vợ chồng bạn ly hôn.

Thứ hai, về giải quyết tài sản khi ly hôn.

Vì bạn không nói rõ là tài sản tiền, vàng là tài sản riêng của bạn hay là tài sản chung của hai vợ chồng nên chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 về Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn:

“1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.

2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác”.


Như vậy, nếu số tiền vàng là thuộc sở hữu của riêng bạn thì bạn sẽ không phải trả lại cho chồng bạn hay gia đình chồng. Trường hợp, số tiền vàng đó là tài sản chung của cả hai vợ chồng thì số tiền, vàng đó sẽ được chia đôi cho hai vợ chồng bạn nếu hai vợ chồng không có thoả thuận hoặc không thoả thuận được.


Nếu như hai vợ chồng bạn đang sinh sống cùng gia đình nhà chồng thì căn cứ vào Điều 61 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 về Chia tài sản trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình:

1. Trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà ly hôn, nếu tài sản của vợ chồng trong khối tài sản chung của gia đình không xác định được thì vợ hoặc chồng được chia một phần trong khối tài sản chung của gia đình căn cứ vào công sức đóng góp của vợ chồng vào việc tạo lập, duy trì, phát triển khối tài sản chung cũng như vào đời sống chung của gia đình. Việc chia một phần trong khối tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận với gia đình; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà tài sản của vợ chồng trong khối tài sản chung của gia đình có thể xác định được theo phần thì khi ly hôn, phần tài sản của vợ chồng được trích ra từ khối tài sản chung đó để chia theo quy định tại Điều 59 của Luật này”.

Theo đó, nếu số tiền vàng nằm trong khối tài sản chung của gia đình thì sẽ xác định theo phần để chia cho bạn hoặc chia theo thoả thuận của các bên, khi không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí