Hỏi đáp Hôn nhân Gia đình

  • Tư vấn Ly hôn trong trường hợp vợ hoặc chồng đang chịu án tù

    • 20/11/2020
    • Ls Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Ly hôn là điều không ai mong muốn nhưng vì nhiều nguyên nhân khác nhau mà các cặp vợ chồng vẫn chọn ly hôn là giải pháp cuối cùng. Những nguyên nhân dẫn đến ly hôn chủ yếu là do mâu thuẫn gia đình, bạo lựa gia đình hoặc đôi khi là không còn tình cảm sẽ ly hôn. Vậy hệ quả của việc ly hôn như thế nào? Luật sư sẽ tư vấn rõ hơn về vấn đề này.

    1. Luật sư tư vấn về hôn nhân và gia đình.

    Nếu như trước đây xã hội quá khắt khe với việc ly hôn thì ngày nay xã hội đã cởi mở hơn và chấp nhận việc ly hôn như là một chuyện bình thường trong đời sống. Các vấn đề mà thường xuyên xảy ra tranh chấp bao gồm vấn đề cấp dưỡng, tài sản, các khoản nợ. Trong quá trình tiến hành tố tụng, nhằm tạo điều kiện cho các đương sự tự thỏa thuận với nhau về các vấn đề nên thủ tục hòa giải là thủ tục bắt buộc trước khi đưa vụ án ly hôn ra xét xử, đồng thời quy định về án phí đối với tài sản có tranh chấp tương đối cao.

    Ngoài ra, khi xét xử vụ án ly hôn có đối tượng là người chưa thành niên thì Tòa án phải thật sự cân nhắc về tâm lý, sự phát triển phù hợp với độ tuổi của người chưa thành niên nhằm đảm bảo sự ổn định về tâm lý cho đương sự. Vì vậy. Tòa án vẫn ưu tiên sự thỏa thuận của các đương sự về quyền trực tiếp nuôi con.

    Nếu bạn đang gặp khó khăn về vấn đề này hoặc bất kỳ vấn đề nào của pháp luật, hãy liên hệ với chúng tôi qua hotline: 1900.6169 để được giải đáp.

    Bên cạnh đó, chúng tôi xin gửi đến bạn tình huống cụ thể dưới đây để bạn có thể tham khảo và đưa ra hướng xử lý phù hợp nhất.

    2. Ly hôn trong trường hợp vợ hoặc chồng đang chấp hành án phạt tù.

    Câu hỏi tư vấn: Tôi xin hỏi công ty luật TNHH MINH GIA. Tôi muốn ly hôn khi chồng tôi đang thụ án và bị tạm giam  thì Cần những thủ tục gì? chồng tôi đã thụ án tù 5 năm, chúng tôi không có tài sản chung gì và chúng tôi đã có 1 cháu trai 7 tuổi hiện đang sống với tôi. Tôi mong công ty luật trả lời giúp cho tôi, tôi xin chân thành cảm ơn.

    >> Nếu có vướng mắc về ly hôn và các vấn đề liên quan, bạn liên hệ: 1900.6169 để được giải đáp.

    Trả lời: Chào bạn, Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, đối với trường hợp trên chúng tôi tư vấn như sau:

    Hiện nay chưa có các văn bản pháp luật quy định, hướng dẫn cụ thể về trường hợp một bên yêu cầu ly hôn khi bên còn lại đang thi hành án tù giam. Dựa trên các quy định của pháp luật hiện hành, luật sư Công ty luật Minh Gia đưa ra hướng giải quyết như sau:

    Căn cứ pháp lý xin ly hôn:

    Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:

    "Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

    1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

    2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

    3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi."

    Theo quy định trên, người chồng (vợ) có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn trừ trường hợp quy định tại khoản 3 trên đây (Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi). 

    Tư vấn Ly hôn trong trường hợp vợ hoặc chồng đang chịu án tù
    Thủ tục ly hôn khi một bên đang thi hành án phạt tù

    Như vậy, trường hợp một trong hai bên (vợ hoặc chồng) đang thi hành hình phạt tù giam mà không thuộc trường hợp không được yêu cầu ly hôn thì hoàn toàn có quyền yêu cầu Tòa án cho ly hôn.

    Đề thực hiện thủ tục ly hôn, bạn cần chuẩn bị hồ sơ, tài liệu như sau:

    Hồ sơ yêu cầu giải quyết việc ly hôn trong trường hợp này bao gồm:

    +   Đơn xin ly hôn;

    +   Bản chính giấy đăng ký kết hôn;

    +   Bản sao hộ khẩu;

    +   Bản sao chứng minh nhân dân của vợ và chồng ;

    +   Bản sao giấy khai sinh của con chung;

    +   Các giấy tờ chứng minh về tài sản ;

    +   Các văn bản liên quan đến việc đang thụ án tù giam của vợ hoặc chồng (bản án, quyết định thi hành án phạt tù).

    * Đối với giấy tờ, tài liệu là bản sao thì cần phải công chứng, chứng thực tại cơ quan có thẩm quyền.

    Nơi nộp hồ sơ:

    Hồ sơ được nộp tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi người đang thi hành án tù (người vợ hoặc người chồng) cư trú, làm việc trước khi chấp hành hình phạt tù (trong trường hợp ly hôn không có yếu tố nước ngoài).

    Trình tự giải quyết:

    +   Tòa án có thẩm quyền thụ lý đơn ly hôn của người chồng hoặc vợ và sau đó ủy thác cho Tòa địa phương - nơi có trại giam mà người vợ (hoặc chồng) đang thụ hình – để lấy lời khai, ý kiến của người này…vv

    +   Tòa án sẽ tiến hành xử ly hôn vắng mặt người đang thụ án tù.

    ---------

    Ly hôn theo yêu cầu một bên như thế nào?

    Câu hỏi: Kính gửi: Công ty Luật Minh Gia Tôi  Sinh năm 1961, xin Luật Minh Gia tư vấn giúp về vấn đề ly hôn cho con gái của chúng tôi. Nội dung cụ thể như sau: Con gái của chúng tôi sinh năm 1993, lập gia đình năm 2015. Đến nay đã có 2 mặt con (con trai đầu 20 tháng, con gái sau 6 tháng). Đến nay thấy 2 con trẻ không còn phù hợp để sống chung với nhau được nữa (do vợ chồng bất đồng quan điểm, cũng do con rể quá ngỗ ngáo với cha mẹ vợ mất đạo đức). Nên gia đình tôi quyết định cho chúng nó ly hôn. Để có cuộc ly hôn hoàn thành theo mong muốn của gia đình chúng tôi xin ý kiến tư vấn của Công ty Luật Minh Gia. Tình tiết hiện nay như sau: -Con gái đã về ở với chúng tôi hơn 6 tháng nay. Chúng tôi đã cưu mang con gái và 2 đứa cháu. -Phía con rể thì không còn cha mẹ, còn anh trưởng đở đầu và đứng ra làm xui gia với gia đình tôi. - Chúng nó không có tài sản chung và tài sản riêng, không có công việc làm ổn định sống hoàn toàn phụ thuộc cha mẹ anh chị. Mong muốn của gia đình như sau: - Ly hôn từ 1 phía do con gái chúng tôi đứng đơn đề nghị ly hôn, vì con rể không ký đơn ly hôn. - Mẹ nhận nuôi 2 con cho đến khi trưởng thành. Kính mong Luật Minh Gia quan tâm về vụ việc của gia đình chúng tôi, sớm tư vấn để cuộc ly hôn hoàn thành. Xin chân thành cảm ơn!

    Trả lời: Cám ơn bác đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Gia. Với câu hỏi của Bác , công ty xin trả lời như sau:

    Thứ nhất, về vấn đề ly hôn

    Tại Điều 56 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về  Ly hôn theo yêu cầu của một bên

    "1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được."

    Con gái bác có quyền nộp đơn yêu cầu đơn phương ly hôn, Tòa án sẽ xem xét các tình tiết khách quan để cho 2 vợ chồng con gái bác ly hôn. Khi ly hôn đơn phương thì không cần chữ ký của con rể bác. Con gái bác sẽ nộp một bộ Hồ sơ ly hôn tại Tòa án Quận ( huyện) nơi con rể bác ( tức bị đơn) sinh sống bao gồm:

    - Đơn xin ly hôn đơn phương

    - Giấy đăng ký kết hôn

    - Bản sáo sổ hộ khẩu được công chứng, chứng thực

    - Giấy tờ tùy thân của hai bên

    - Bản sao giấy khai sinh của con ( nếu có tranh chấp về con cái)

    - Các giấy tờ liên quan đến tài sản ( nếu có tranh chấp về tài sản)

    Thứ hai, việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

    Hai vợ chồng con gái bác có thể thỏa thuận với nhau  về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con;

    Trường hợp không thỏa thuận được thì  căn cứ theo Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014" Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."

    Nếu cháu bác dưới 36 tháng tuổi thì Tòa sẽ ưu tiên cho mẹ nuôi, nếu trên 36 tháng tuổi thì Tòa sẽ căn cứ vào điều kiện các bên để đảm bảo tốt nhất lợi ích của đứa trẻ.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư - Công ty Luật Minh Gia. Bạn nghiên cứu, tham khảo để áp dụng vào trường hợp của mình.

    Tham khảo thêm:

    >>  Tư vấn thủ tục ly hôn

    >>  Hướng dẫn thủ tục ly hôn

    >>  Tổng đài tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình

    Hotline: 1900.6169