1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Hôn nhân
  • Nuôi con nuôi và điều kiện của người được nhận làm con nuôi

    • 21/10/2019
    • Ls Vũ Đức Thịnh
    • Nội dung đề nghị tư vấn: Tôi năm nay 22 tuổi, điều kiện gia đình, kinh tế bình thường. Tôi muốn nhận gia đình Thầy giáo làm bố mẹ nuôi. Trong gia đình thầy chỉ có một con bị mắc bệnh thiểu năng trí tuệ. Thì theo pháp luật tôi có được nhận làm con nuôi không? Nếu được thì thủ tục nhận làm con nuôi gồm những gì? Chân thành cảm ơn!

    Nuôi con nuôi và điều kiện của người được nhận làm con nuôi
    Nuôi con nuôi và điều kiện của người được nhận làm con nuôi
     

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định như sau:

    “Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

    1. Trẻ em dưới 16 tuổi

    2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

    b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

    3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

    4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi”


    Đối chiếu theo trường hợp của bạn, hiện nay bạn đã 22 tuổi nên bạn không thuộc một trong những trường hợp được quy định theo điều 8 nên không đủ điều kiện để nhận làm con nuôi của gia đình thầy giáo bạn

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169