Cà Thị Phương

Chia tài sản và xác định người trực tiếp nuôi con sau ly hôn

Chào luật sư.em có một số câu hỏi muốn luật sư tư vấn dùm em. Em và chồng em cưới nhau vào tháng 3/2013 và đã có cùng nhau một bé trai 32 tháng tuổi .em và chồng sống cùng ba mẹ chồng,trong thời gian chung sống có mua một mảnh đất nhưng mảnh đất đó đứng tên bố chồng em. Năm 2015 em có quan hệ ngoài luồng với một người, chồng em biết nhưng đã tha thứ cho e.

Sau khi chung sống một năm gia đình e xảy ra nhiều mâu thuẫn nên hai vợ chồng e quyết định ly hôn. Nhưng trong đơn ly hôn chồng em viết hai vợ chồng không có tài sản chung. Vậy luật sư cho em hỏi em có được chia tài sản theo quy định của pháp luật không ah? Và em muốn nhận đươc quyền nuôi con có được không ạ? Mong luật sư giúp em.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Việc bạn và chồng mua một mảnh đất nhưng lại để bố chồng bạn đứng tên thì phải có căn cứ chứng minh điều đó. Cụ thể, trong hợp đồng mua bán đất với chủ sở hữu trước đó, chồng bạn hoặc bạn phải đứng tên bên mua trong hợp đồng, nếu chứng minh được số tiền mua đất do vợ chồng bạn bỏ ra và chỉ ủy quyền cho bố chồng đứng tên thì được xác định thửa đất là tài sản của vợ chồng bạn, khi ly hôn sẽ được chia. Ngược lại, nếu không chứng minh được thì thửa đất này được xác định là tài sản của bố chồng bạn.

Ngoài ra, với những tài sản thuộc tài sản chung của vợ chồng hoặc tài sản không phân rõ là chung hay riêng, bạn có quyền yêu cầu Tòa chia, nguyên tắc được thực hiện theo khoản 4 và khoản 6  Điều 7 Thông tư liên tịch số 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP (hướng dẫn chi tiết Điều 59 Luật hôn nhân gia đình trên) như sau:

"4. Trường hợp áp dụng chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định để chia tài sản của vợ chồng khi ly hôn thì tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây để xác định tỷ lệ tài sản mà vợ chồng được chia:

a) “Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng” là tình trạng về năng lực pháp luật, năng lực hành vi, sức khỏe, tài sản, khả năng lao động tạo ra thu nhập sau khi ly hôn của vợ, chồng cũng như của các thành viên khác trong gia đình mà vợ chồng có quyền, nghĩa vụ về nhân thân và tài sản theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình. Bên gặp khó khăn hơn sau khi ly hôn được chia phần tài sản nhiều hơn so với bên kia hoặc được ưu tiên nhận loại tài sản để bảo đảm duy trì, ổn định cuộc sống của họ nhưng phải phù hợp với hoàn cảnh thực tế của gia đình và của vợ, chồng.

b) “Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung” là sự đóng góp về tài sản riêng, thu nhập, công việc gia đình và lao động của vợ, chồng trong việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Người vợ hoặc chồng ở nhà chăm sóc con, gia đình mà không đi làm được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng hoặc vợ đi làm. Bên có công sức đóng góp nhiều hơn sẽ được chia nhiều hơn.

c) “Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập” là việc chia tài sản chung của vợ chồng phải bảo đảm cho vợ, chồng đang hoạt động nghề nghiệp được tiếp tục hành nghề; cho vợ, chồng đang hoạt động sản xuất, kinh doanh được tiếp tục được sản xuất, kinh doanh để tạo thu nhập và phải thanh toán cho bên kia phần giá trị tài sản chênh lệch. Việc bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và hoạt động nghề nghiệp không được ảnh hưởng đến điều kiện sống tối thiểu của vợ, chồng và con chưa thành niên, con đã thành niên nhưng mất năng lực hành vi dân sự.


Ví dụ: Vợ chồng có tài sản chung là một chiếc ô tô người chồng đang chạy xe taxi trị giá 400 triệu đồng và một cửa hàng tạp hóa người vợ đang kinh doanh trị giá 200 triệu đồng. Khi giải quyết ly hôn và chia tài sản chung, Tòa án phải xem xét giao cửa hàng tạp hóa cho người vợ, giao xe ô tô cho người chồng để họ tiếp tục kinh doanh, tạo thu nhập. Người chồng nhận được phần giá trị tài sản lớn hơn phải thanh toán cho người vợ phần giá trị là 100 triệu đồng.

d) “Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng” là lỗi của vợ hoặc chồng vi phạm quyền, nghĩa vụ về nhân thân, tài sản của vợ chồng dẫn đến ly hôn.


Ví dụ: Trường hợp người chồng có hành vi bạo lực gia đình, không chung thủy hoặc phá tán tài sản thì khi giải quyết ly hôn Tòa án phải xem xét yếu tố lỗi của người chồng khi chia tài sản chung của vợ chồng để đảm bảo quyền, lợi ích hợp pháp của vợ và con chưa thành niên.

..."

Về quyền trực tiếp nuôi con, theo khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì con dưới 36 tháng tuổi sẽ do mẹ trực tiếp nuôi., trừ trường hợp hai bạn có thỏa thuận khác.

Trên đây là nội dung tư vấn về: Chia tài sản và xác định người trực tiếp nuôi con sau ly hôn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí