1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Hôn nhân
  • Cha là người nước ngoài có thể làm thủ tục nhận con nuôi ở Việt Nam?

    • 09/05/2017
    • Hoàng Tuấn Anh
    • Em là mẹ đơn thân, hiện em có 2 người con, giấy khai sinh của 2 bé em không đề tên cha, giờ em có quen bạn trai là người Singapore, bọn em đang có dự định sang năm sẽ kết hôn, bọn em muốn đưa hai bé sang Singapore sống luôn.


    Nhưng vì hai bé không phải là con của bạn trai hiện tại của em nên bọn em sợ sẽ không thuận tiện cho việc làm giấy tờ cho các bé sau này và cũng không thuận tiện cho việc học của các bé sắp tới cho nên em muốn hỏi là em có thể làm thủ tục nhận cha cho con của em ở Việt Nam hay không? Giấy khai sinh của bé có được ghi tên cha trong đó hay không? Nếu được thì thủ tục cần những giấy tờ gì? Và thời gian làm khoảng bao nhiêu lâu? Em xin cảm ơn. 

     

    Trả lời: Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của chị chúng tôi tư vấn như sau:

     

    - Thứ nhất, về việc nhận con

     

    Trường hợp của chị thì sẽ không thực hiện nhận cha con được vì 2 người con của chị không phải là con đẻ của bạn trai chị. Do đó, có thể thực hiện nhận nuôi con nuôi. Để được nhận nuôi con nuôi, trước hết phải đáp ứng đủ điều kiện theo Luật nuôi con nuôi 2010, cụ thể, tại Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định:

     

    “Điều 14. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

     

    1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

     

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

     

    b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

     

    c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

     

    d) Có tư cách đạo đức tốt.

     

    2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

    ...

    c) Đang chấp hành hình phạt tù;

     

    d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

     

    3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này.”

     

    Sau khi có đủ điều kiện trên thì thủ tục, trình tự thực hiện theo Luật nuôi con nuôi 2010 như sau:

     

    “Điều 31. Hồ sơ của người nhận con nuôi

     

    1. Hồ sơ của người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài nhận người Việt Nam làm con nuôi phải có các giấy tờ, tài liệu sau đây:

     

    a) Đơn xin nhận con nuôi (Mẫu TP/CN-2011/CNNNg.04.a Ban hành kèm theo Thông tư 12/2011/TT-BTP);

     

    b) Bản sao Hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

     

    c) Văn bản cho phép được nhận con nuôi ở Việt Nam;

     

    d) Bản điều tra về tâm lý, gia đình;

     

    đ) Văn bản xác nhận tình trạng sức khỏe;

     

    e) Văn bản xác nhận thu nhập và tài sản;

     

    g) Phiếu lý lịch tư pháp (được cấp chưa quá 06 tháng);

     

    h) Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

     

    i) Tài liệu chứng minh thuộc trường hợp được xin đích danh quy định tại khoản 2 Điều 28 của Luật này.

     

    2. Các giấy tờ, tài liệu quy định tại điểm b, c, d, đ, e, g và h khoản 1 điều này do cơ quan có thẩm quyền của nước nơi người nhận con nuôi thường trú lập, cấp hoặc xác nhận.

     

    3. Hồ sơ của người nhận con nuôi được lập thành 02 bộ và nộp cho Bộ Tư pháp thông qua cơ quan trung ương về nuôi con nuôi của nước nơi người nhận con nuôi thường trú; trường hợp nhận con nuôi đích danh quy định tại khoản 2 Điều 28 của Luật này thì người nhận con nuôi có thể trực tiếp nộp hồ sơ cho Bộ Tư pháp.

     

    Điều 32. Hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi nước ngoài

     

    1. Hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi nước ngoài gồm có:

     

    a) Các giấy tờ, tài liệu quy định tại khoản 1 Điều 18 của Luật này (Giấy khai sinh; Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng);

     

    b) Văn bản về đặc điểm, sở thích, thói quen đáng lưu ý của trẻ em;

     

    c) Tài liệu chứng minh đã thực hiện việc tìm gia đình thay thế trong nước cho trẻ em theo quy định tại khoản 2 điều 15 của Luật này nhưng không thành.

     

    2. Hồ sơ quy định tại khoản 1 điều này được lập thành 03 bộ và nộp cho Sở Tư pháp nơi người được giới thiệu làm con nuôi thường trú.

     

    - Thứ hai, về việc bổ sung tên của cha nuôi vào Giấy khai sinh

     

    Sau khi hoàn tất thủ tục nhận nuôi con nuôi thì sẽ nộp bộ hồ sơ đề nghị bổ sung hộ tịch, hồ sơ gồm:

     

    + Tờ khai thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch (theo mẫu số 15 Ban hành kèm theo Thông tư 15/2015/TT-BTP);

     

    + Quyết định công nhận việc nuôi con nuôi.

     

    Hồ sơ nộp tại UBND quận/huyện nơi đăng ký khai sinh trước đây của con chị.

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề chị quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác chị vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến Tổng đài luật sư tư vấn luật trực tuyến - 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

    CV Nguyễn Thị Pha - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169