Triệu Lan Thảo

Tư vấn trường hợp trộm cắp tài sản

Em có 1 người anh 21 tuổi ăn trộm 3 laptop, 1 ít thuốc lá và rượu bia, đã bị bắt và nhận tội. 1 lần đi cùng bạn nhưng ng bạn đó giờ vẫn chưa bắt được, còn có lấy 1laptop (trong số tài sản lấy được) bán cho 1ng bạn giá 1,5tr người bạn đó cầm lại cho tiệm cầm Đồ 3tr

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Luật sư ơi em muốn hỏi một vài điều về tội trộm cắp được không ạ? Mong được sự trả lời từ luật sư. Em có 1 người anh 21 tuổi ăn trộm 3 laptop, 1 ít thuốc lá và rượu bia, đã bị bắt và nhận tội. 1 lần đi cùng bạn nhưng ng bạn đó giờ vẫn chưa bắt được, còn có lấy 1laptop (trong số tài sản lấy được) bán cho 1ng bạn giá 1,5tr người bạn đó cầm lại cho tiệm cầm Đồ 3tr. Và người nhà đã bồi thường cho tất cả người bị hại và cả tiệm cầm đồ tổng cộng là khoảng 7tr, người bị hại đã viết đơn bãi nại. Vậy trường hợp này hình phạt anh em phải chịu là gì? Anh đang có 1con nhỏ 9 tháng, 1 lần đi cai nghiện tự nguyện, chưa có tiền án tiền sự. Mong luật sư trả lời sớm, em cảm ơn  
 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn trường hợp của bạn như sau:

Điều 173 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định về tội trộm cắp tài sản như sau:

“1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

…”

Như vậy, nếu tổng giá trị tài sản anh bạn trộm cắp có giá trị trên 2.000.000 đến 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp đã nêu tại Khoản 1 Điều 173 đã nêu trên thì anh bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức hình phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định về khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại như sau:

“1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.

…”

Như vậy, tội trộm cắp tài sản không phải là tội được khởi tố theo yêu cầu của người bị hại do đó, kể cả phía người bị hại có viết đơn bãi nại thì anh bạn vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu đủ căn cứ.

Về các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự bạn có thể tham khảo quy định tại ĐIều 51 Bộ luật hình sự 2015 để xác định các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự cho anh bạn trong trường hợp này.

Trân trọng!
P. Luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí