Tuấn Luật sư

Trường hợp uống rượu gây tai nạn giao thông xử lý thế nào?

Anh trai tôi uống rượu say trên đường về đã gây ra tai nạn giao thông làm chết một người đi bộ sang đường. Sau đó, gia đình tôi đã gặp gỡ gia đình người bị nạn và đã thực hiện việc bồi thường đầy đủ các chi phí cho họ.


Gia đình người bị hại đã có đơn xin không xử lý hình sự đối với anh tôi. Xin luật sư cho biết trong trường hợp này, anh tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự nữa không ?

uong-ruougay-tai-nan-jpg-29082014031846-U17.jpg
Tai nạn giao thông (ảnh minh họa)

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Điều 260 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định về tội vi phạm quy định về giao thông đường bộ như sau:

“1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;

…”

Bên cạnh đó, Điều 155 Bộ luật hình sự 2015 quy định về khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại như sau:

“1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.”

Như vậy, trong trường hợp của anh trai bạn, anh bạn đã vi phạm theo quy định tại Điều 260 Bộ luật hình sự và không thuộc một trong các trường hợp chỉ được khởi tố vụ án hình sự khi có yêu cầu của người bị hại tại khoản 1 Điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự nêu trên. Do đó, dù gia đình người bị hại có rút đơn khởi tố thì anh bạn vẫn bị cơ quan có thẩm quyền khởi tố và phải chịu trách nhiệm hình sự.

Trân trọng!

P. Luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169