Hỏi đáp pháp luật Hình sự

  • Trách nhiệm hình sự đối với hành vi cưỡng đoạt tài sản

    • 14/08/2019
    • Ls Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Luật sư tư vấn về quy định pháp luật đối với hành vi cưỡng đoạt tài sản, trách nhiệm hình sự đối với việc này như thế nào? Quy định chi tiết như sau:

    Câu hỏi yêu cầu luật sư tư vấn như sau: Xin chào văn phòng luật sư Minh Gia! em có một vấn đề cần tư vấn như sau .vào khoảng tháng 2 năm 2014 , em trai em cùng một số người bạn trong lúc đi chơi về thì có gặp 1 em học sinh đi học về và cả nhóm đã khống chế và lấy của em học sinh kia 1 điện thoại di động, trong lúc đó môt người trong nhóm đã đưa cho em trai của em một con dao và lúc này em trai em đã đùng con dao đó để khống chế vào cổ em học và đe dọa nêu mà nói cho ai biết thì sẽ bị ăn đòn va sau đó cả nhóm đã bán được 500 nghìn đồng và tiêu xài. Và đã bị truy tố theo điều 135 về tội cưỡng đoạt tài sản.Vậy theo luật sư trong trường hợp này sẽ bị xử lý ra sao? hình phạt như thế nào theo khoản 1 của bộ luật hình sự. Vậy trong trường hợp này luật sư có thể tư vấn giúp em được không? Em cảm ơn nhiều!

    Công ty luật Minh Gia tư vấn cho bạn như sau:

    Theo Điều 135 Bộ luật lao động quy định về tội cưỡng đoạt tài sản như sau:

    "1. Người nào đe doạ sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    đ) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản".

    Trong trường hợp của em bạn,căn cứ vào thông tin bạn cung cấp, với hành vi của em bạn có thể phải chịu trách nhiệm hình sự theo Khoản 2 Điều 135 Bộ luật hình sự, có thể bị phạt tù từ ba năm đến mười năm. Còn việc ra quyết định hình phạt cụ thể như thế nào thuộc về thẩm quyền của Tòa án.

    Em bạn có thể sẽ được xem xét giảm nhẹ hình phạt nếu có ít nhất 2 tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự được quy định tại Điều 46 Bộ luật hình sư, cụ thể là:

    "1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

    a) Người phạm tội đã ngăn chặn, làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

    b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả;

    c) Phạm tội trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng;

    d) Phạm tội trong trường hợp vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết;  

    đ) Phạm tội trong trường hợp bị kích động về tinh thần do hành vi trái pháp luật của người bị hại hoặc người khác gây ra;

    e) Phạm tội vì hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không phải do mình tự gây ra;

    g) Phạm tội nhưng chưa gây thiệt hại hoặc gây thiệt hại không lớn;

    h) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;

    i) Phạm tội vì bị người khác đe doạ, cưỡng bức;

    k) Phạm tội do lạc hậu;

    l) Người phạm tội là phụ nữ có thai;

    m) Người phạm tội là người già;

    n) Người phạm tội là người có bệnh bị hạn chế khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình;

    o) Người phạm tội tự thú;

    p) Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;

    q) Người phạm tội tích cực giúp đỡ các cơ quan có trách nhiệm phát hiện, điều tra tội phạm;

    r) Người phạm tội đã lập công chuộc tội;

    s) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác.

    2. Khi quyết định hình phạt, Toà án còn có thể coi các tình tiết khác là tình tiết giảm nhẹ, nhưng phải ghi rõ trong bản án;

    3. Các tình tiết giảm nhẹ đã được Bộ luật hình sự quy định là dấu hiệu định tội hoặc định khung thì không được coi là tình tiết giảm nhẹ trong khi quyết định hình phạt".

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Trách nhiệm hình sự đối với hành vi cưỡng đoạt tài sản. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng!

    P. Luật sư tư vấn - Công ty luật MInh Gia

    Hotline: 1900.6169