1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Hình sự
  • Quy định về hành vi mua dâm

    • 23/03/2019
    • Lò Thị Loan
    • Em trai em năm nay 21 tuổi, trong 1 lần nhậu say em trai em đã đi đến một quán cafe trên địa bàn HN mua dâm với giá 200 nghìn. Không may là cô gái này đang trong thời gian trốn nhà đến làm ở quán nay. Đúng lúc gia đình cô gái này tìm đến và đã bắt quả tang em trai em và cô gái đang quan hệ tình dục.

    Hiện giờ em trai em đang bị CA Hà Nội tạm giữ. Em được biết cô gái này 17 tuổi. Gia đình em đang rất lo cho em trai em. Vậy em xin hỏi Luật sư lả em trai em có bị khởi tố không? Và nó có thể bị những tội gì ạ? Và có phải đi tù không? Mong Luật sư giúp em, em xin cảm ơn!!

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn nữ hiện tại 17 tuổi do đó có căn cứ để truy cứu em bạn về tội mua dâm người dưới 18 tuổi theo quy định tại ĐIều 329 Bộ luật hình sự 2015 như sau:

    “1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

    a) Mua dâm 02 lần trở lên;

    b) Mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

    c) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Phạm tội 02 lần trở lên đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

    b) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.

    4. Người phạm tội còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

    Như vậy, nếu em bạn thực sự có hành vi mua dâm và bạn nữ chưa đủ 18 tuổi thì em bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức phạt tù từ 01 năm đến 05 năm. Đồng thời, em bạn còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    Trân trọng!

    Phòng luật sư tư vấn – Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169