Hỏi đáp pháp luật Hình sự

  • Làm thế nào khi bạn trai đe doạ đăng hình ảnh nhạy cảm lên mạng xã hội?

    • 14/03/2019
    • Luật sư Trần Khánh Thương
    • Chào luật sư. Em và bạn trai cũ lúc quen nhau có quan hệ nhưng lúc đó em chưa đủ 16 tuổi. Sau khi chia tay do giữ được 1 số hình ảnh nên bạn trai em hăm dọa nếu không quay lại và tiếp tục sẽ đăng lên mạng xã hội và gia đình em biết. Em phải làm sao bây giờ ạ. Vì lúc đó em chưa biết suy nghĩ, giờ em chỉ muốn tập trung học mà thôi .. và cho em hỏi nếu người đó đăng lên thì người đó phạm những tội gì ạ ?


    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

     

    Chúng tôi hiểu những lo lắng hiện tại của bạn là hoàn toàn có cơ sở. Trong thực tế cuộc sống, có nhiều trường hợp các bạn gái chưa thành niên do quan hệ yêu đương đã tự nguyện giao cấu với bạn trai của mình. Nhưng chính các bạn chưa ý thức được các tác hại của nó như: có nguy cơ bị lợi dụng tình dục, bị uy hiếp về tinh thần... Điều đó gây tác hại đến sức khỏe, sự phát triển đạo đức, nhân cách của các bạn trong tương lai.

     

    Thứ nhất, về việc bạn và bạn trai có "quan hệ" khi bạn chưa đủ 16 tuổi

     

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn và bạn trai có "quan hệ" với nhau lúc em chưa đủ 16 tuổi. Hành vi này có dấu hiệu của tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổitheo Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017).

     

    “1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

     

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

     

    a) Phạm tội 02 lần trở lên;

     

    b) Đối với 02 người trở lên;

     

    c) Có tính chất loạn luân;

     

    d) Làm nạn nhân có thai;

    …”

     

    Tuy nhiên, để cấu thành tội giao cấu với trẻ em thì bạn trai cũ của bạn phải là người đã thành niên (từ đủ 18 tuổi) và có hành vi giao cấu với em (Từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi). Tuỳ mức độ của hành vi và các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ trách nhiệm hình sự mà Toà án sẽ áp dụng một trong các khung hình phạt quy định tại Điều 145 BLHS. Trường hợp bạn và bạn trai tự nguyện quan hệ với nhau khi bạn trai đó chưa thành niên thì không cấu thành tội phạm và không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

     

    Thứ hai, về việc bạn trai em hăm doạ sẽ đăng ảnh của em lên mạng xã hội

     

    Do thông tin bạn cung cấp chưa rõ ràng nên tôi không rõ tính chất của những hình ảnh mà bạn nhắc đến là như thế nào? Nếu đó là những hình ảnh mang tính chất nhạy cảm, có nguy cơ làm mất danh dự, nhân phẩm thì khi bạn trai có hành vi phát tán những hình ảnh này lên mạng xã hội, bạn có thể tố giác người đó về tội: Làm nhục người khác theo Điều 155 BLHS.

     

    “1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

     

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

     

    a) Phạm tội 02 lần trở lên;

     

    b) Đối với 02 người trở lên;

     

    c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

     

    d) Đối với người đang thi hành công vụ;

    …”

     

    Tóm lại: Nếu bạn trai bạn là người đã thành niên thì hành vi "quan hệ" giữa bạn và bạn trai đã cấu thành tội "Quan hệ với trẻ em"; Nếu bạn trai em đăng những hình ảnh nhạy cảm của bạn lên mạng xã hội thì sẽ cấu thành tội "Làm nhục người khác". Trường hợp này, bạn có thể làm đơn tố giác tội phạm và gửi đến cơ quan công an nơi bạn trai đó thường trú để truy cứu trách nhiệm hình sự đối với các hành vi này.

     

    Tuy nhiên, theo ý kiến của chúng tôi, nếu rơi vào trường hợp "quan hệ với trẻ em" như chúng tôi phân tích phần trên thì bạn nên tố giác để cơ quan có thẩm quyền can thiệp. Còn đối với việc bạn trai đó doạ phát tán hình ảnh của bạn lên mạng xã hội, chúng tôi khuyên bạn nên kể với gia đình hoặc một người thân thích của bạn về việc này và nhờ họ can thiệp. Việc can thiệp ở đây có thể là nói chuyện với bạn trai cũ của bạn hoặc gia đình của bạn trai đó để cản bạn trai đó đăng hình ảnh của bạn lên mạng. Vì việc tố giác hành vi này đến cơ quan điều tra chỉ có thể thực hiện sau khi đã có hành vi phạm tội xảy ra, nhưng nếu những hình ảnh đó đã được đăng tải thì sẽ có nguy cơ ảnh hưởng đến danh dự của bạn. Tốt nhất, bạn nên có biện pháp kiên quyết để ngăn chặn hậu quả chứ không nên làm theo yêu cầu của người bạn trai đó.

    Cuối cùng, tôi rất hoan nghênh việc em đã can đảm nói ra vấn đề của mình để nhận được những ý kiến tư vấn. Với những phân tích về quy định của pháp luật đối với những hành vi của bạn trai em và em trong thời gian qua. Tôi hi vọng em sẽ sớm giải quyết được vấn đề của mình để tập trung vào việc học tập. Nếu còn vấn đề gì vướng mắc, em có thể gửi email cho chúng tôi hoặc gọi điện thoại trực tiếp đến Hotline 1900.6169 để đựơc hỗ trợ. Chúc em luôn mạnh mẽ và yêu đời!

     

    Trân trọng!
    Luật gia: Khánh Thương - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169