Tuấn Luật sư

Khởi tố vụ án hình sự khi người bị hại không có yêu cầu

Hỏi: Tôi có 1 em trai trên 20 tuổi. Trong quá trình làm việc tại một doanh nghiệp. Em trai tôi có ăn trộm 2.500.000đ của doanh nghiệp. Bị công an phát hiện, em tôi đã khai báo và hoàn trả đủ số tiền cho công an. Chủ doanh nghiệp biết được đã cho em tôi nghỉ việc nhưng không truy tố. Công an đã bàn giao lại số tiền đó cho doanh nghiệp. Vậy cho tôi hỏi: nếu chủ doanh nghiệp không truy tố thì em tôi có bị công an xử phạt gì nữa không? Quy định thế nào?
Khởi tố vụ án hình sự khi người bị hại không có yêu cầu
Khởi tố vụ án hình sự khi người bị hại không có yêu cầu


 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo như thông tin bạn cung cấp thì em bạn phạm tội trộm cắp tài sản có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới năm triệu đồng. Theo quy định của Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015 thì trường hợp của em bạn tuy không có yêu cầu của người bị hại nhưng vẫn sẽ bị khởi tố về tội này. Căn cứ:

Điều 155 Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2015 quy định có quy định về việc khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại như sau:

“1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.

…”

Theo đó trường hợp của em bạn không nằm trong những trường hợp chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại. Vì vậy, xét vào tính chất của hành vi, cơ quan công an vẫn có quyền khởi tố em bạn ra trước pháp luật. Khi đó, em bạn sẽ bị truy tố về tội trộm cắp tài sản theo quy định tại Điều 173 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) như sau:

“1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

…”

Căn cứ vào nhân thân người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự, tòa có thể sẽ đưa ra mức án phạt cải tạo không giam giữ từ 6 tháng đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm. Trong trường hợp bị phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm, em nếu như có đủ điều kiện về hưởng án treo thì có thể hưởng án treo.

Trân trọng!
Luật gia Đào Quang Vinh - Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí