Trần Tuấn Hùng

Có phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản không ?

Chào luật sư ! Cho em hỏi trường hợp như sau: Em bên công ty du lịch có tổ chức cho đoàn tham quan tại Hà Nội và đặt khách sạn cho 4 đêm 29/5, 31/6, 1/6 và 3/6 lưu trú 4 đêm.


Nhưng ngày 29/5 đoàn của cty em ra nhận phòng thì khách sạn đang sữa chửa, bụi bẩn, sáng hôm sau ăn sáng khách không có chỗ ngồi vì nhà hàng quá nhỏ so với tiêu chuẩn 3 sao mà khách sạn cam kết, em có phản hồi lại với khách sạn nhưng họ viện đủ lý do mà không lo đầy đủ bữa sáng cho đoàn, khách phải nhịn đói 8 người, khách phàn nàn về công ty em rất nhiều, trước khi check out khỏi khách sạn em đã chuyển khoản thanh toán cho khách sạn là 11.445.000 trong đó có 9.445.000 cho đêm ngủ 29/5, còn 2 triệu cọc tiền xe cho đoàn tiếp theo ra lấy xe với giá xe lúc khách sạn báo là 8.000.000, mà em cũng quên mất trước đó em đã chuyển cọc cho khách sạn 5.000.000 rồi, sau đó đoàn em đi Ninh bình, ngày hôm sau khách sạn báo là giá xe tăng lên 11.500.000 chứ ko làm theo giá xe cũ được nữa, đến cận ngày khách ra ks mới báo tăng giá xe vậy lúc đó em quay lại liệu có lấy đựơc giá xe cũ như đã thương lượng ban đầu với đối tác nữa không, em đành chấp nhận lấy giá xe cao hơn ở đơn vị khác và đồng thời em hủy luôn mấy đêm lưu trú tại khách sạn vì nhiều lí do khách sạn không đáp ứng đựơc cho đoàn bên em và em chấp nhận mất luôn tiền cọc...Nhưng thật sự em không biết là số tiền của em chuyển qua cho khách sạn đã được trả về lại tài khoản của em vì thực sự mấy hôm đó em quá bận đến khi về lại ks gọi hỏi em số tiền em kiểm tra lại mới biết tiền đã trả về lại tài khoản của bên em, sau khi rảnh rỗi em mới sực nhớ là trước đó em đã chuyển cọc cho khách sạn 5 triệu đồng và em cũng ko thuê xe của khách sạn vì giá cao hơn lúc đầu nên không có lí do gì em cọc 2 triệu cho khách sạn nữa, vậy tổng số tiền em ngủ đêm 29/5 là 9.445.000 - 5 triệu em đã chuyển cọc thì em chỉ chuyển trả lại cho khách sạn là 4.445.000. Vậy nhưng khách sạn không chấp nhận đòi em chuyển đủ là 11.445.000 như ban đầu nếu không sẽ khởi kiện em vì tội lừa đảo, vậy nên mong luật sư tư vấn giúp trong chuyện này em có mang tội lừa đảo hay không ạ?

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn về vấn đề của bạn như sau:

Căn cứ Điều 174 Bộ luật Hình sự 2015:

Điều 174. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ.

Lừa đảo chiếm đoạt tài sản được hiểu là hành vi dùng thủ đoạn gian dối làm cho chủ sở hữu, người quản lý tài sản tin nhầm giao tài sản cho người phạm tội để chiếm đoạt tài sản đó. Như vậy, với thông tin cung cấp thì hành vi của bạn chưa có đủ yếu tố cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 174 được vì việc khách sạn chuyển lại khoản tiền đó bạn không hề biết và cũng không dùng thủ đoạn gian dối để chiếm đoạt khoản tiền đó từ phía khách sạn. Về việc thanh toán các dịch vụ cho khách sạn mà hai bên không thỏa thuận được thì có thể yêu cầu Tòa án giải quyết. Tuy nhiên hai bên nên tiến hành thỏa thuận để tránh việc phải mất nhiều thời gian và chi phí.

Chúng tôi nhận định phía khác sạn chỉ đang vi phạm nghĩa vụ của hợp đồng dịch vụ bởi không đáp ứng được các yêu cầu như đã cam kết, tự ý tăng giá dịch vụ mà không thỏa thuận trước,… Tuy nhiên muốn xác định người của khách sạn có hành vi lừa đảo với đoàn của bạn hay không cần xem xét các yếu tố khác đi kèm.

Trân trọng !

CV tư vấn: Nông Diệp - Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí