Triệu Lan Thảo

Bố được xóa án tích thì con có thể kết hôn với công an không?

Luật sư tư vấn về việc bố đi tù 2 lần lận. Lần đầu tiên là tội đánh nhau đi trại 5 năm. Sau 10 năm bố lại đi tù về tội đánh bài thời hạn đi trại là 9 tháng. Vậy có thể làm đơn xin xóa án để có thể kết hôn với người yêu trong ngành công an được không theo quy định của pháp luật hiện hành

Nội dung tư vấn: Chào Anh/ Chị, Anh chị có thể cho em hỏi về vấn đề xóa án tích được không ạ? Bố em đi tù 2 lần lận ạ. Lần đầu tiên là tội đánh nhau đi trại 5 năm. Sau 10 năm bố em lại đi tù về tội đánh bài thời hạn đi trại là 9 tháng. Vậy bố em có thể làm đơn xin xóa án để em có thể kết hôn với người yêu trong ngành công an được không ạ? Mong anh/chị có thể tư vấn giúp em. Em xin chân thành cảm ơn ạ.

Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến công ty Luật Minh Gia. Với trường hợp của bạn, công ty tư vấn như sau:

Để biết được bố bạn có thể làm đơn xin xóa án tích để bạn có thể kết hôn với người yêu trong ngành công an hay không phải xem xét xem bố bạn có đủ điều kiện để được xóa án tích hay không. Bố bạn bị kết án tù về tội đánh bài nên căn cứ theo Điều 70 Bộ luật hình sự 2015 về đương nhiên được xóa án tích như sau:

“Điều 70. Đương nhiên được xóa án tích

1. Đương nhiên được xóa án tích được áp dụng đối với người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật này khi họ đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án và đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

2. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) 02 năm trong trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;

c) 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;

d) 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.

Trường hợp người bị kết án đang chấp hành hình phạt bổ sung là quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định, tước một số quyền công dân mà thời hạn phải chấp hành dài hơn thời hạn quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì thời hạn đương nhiên được xóa án tích sẽ hết vào thời điểm người đó chấp hành xong hình phạt bổ sung.

3. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi hết thời hiệu thi hành bản án, người đó không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này.

4. Cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu lý lịch tư pháp có trách nhiệm cập nhật thông tin về tình hình án tích của người bị kết án và khi có yêu cầu thì cấp phiếu lý lịch tư pháp xác nhận không có án tích, nếu có đủ điều kiện quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này.”

Bố bạn bị kết án 9 tháng tù giam về tội đánh bạc nên để được đương nhiên xóa án tích thì phải đáp ứng các điều kiện sau: khi chấp hành xong hình phạt chính, đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn 2 năm. Như vậy, nếu đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Điều 70 Bộ luật hình sự 2015 thì bố bạn đương nhiên được xóa án tích, không cần làm thủ tục xin xóa án tích.

 

Về điều kiện kết hôn đối với người làm trong ngành công an. Trong trường hợp của bạn để được kết hôn với người trong ngành thì trước tiên phải đáp ứng các điều kiện kết hôn theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Ngoài ra, cần đảm bảo thêm các điều kiện riêng đối với ngành công an (xác định lý lịch trong phạm vi ba đời,...). Việc xác định có đủ điều kiện kết hôn giữa hai bạn hay không phụ thuộc vào kết luận của Phòng Tổ chức cán bộ, cán bộ phòng sẽ thẩm tra, xác minh người mà chiến sĩ công an sẽ dự định cưới và tất cả những người thân trong gia đình tại nơi sinh sống và nơi làm việc để xác minh có đủ điều kiện theo quy định ngành. Trường hợp đáp ứng đủ điều kiện thì có thể thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền theo quy định pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.

CV tư vấn: Dương Thị Thảo - Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí