Nguyễn Ngọc Ánh

Chưa có sổ BHXH có được hưởng lương hưu không?

Xin hỏi luật sư, Bố tôi tham gia đóng bảo hiểm từ năm 1976 đến năm 1993 nhưng không có sổ BHXH. Năm 1994 Bố tôi chuyển công tác sang đơn vị mới và làm sổ BHXH mà không tính thời gian làm ở đơn vị cũ. Nay bố tôi muốn nghỉ hưu nhưng chưa đủ số năm đóng bảo hiểm. Xin luật sư cho biết bố tôi có được cộng dồn số năm đóng bảo của đơn vị cũ không và làm những thủ tục gì (Bố tôi không vi phạm gì về luật BHXH và chưa lĩnh trợ cấp 1 bảo hiểm 1 lần ). Tôi xin chân trọng cảm ơn.

Trả lời:

Theo như chị trình bày, khi tham gia công tác tại nơi làm việc mới, bố của chị đã làm sổ BHXH mới, nhưng không khai trước đây đã đóng bảo hiểm xã hội nên mặc nhiên căn cứ tính thời gian đóng bảo hiểm xã hội sẽ trên sổ bảo hiểm này.

Bởi, theo quy định của Luật BHXH thì sổ BHXH được cấp đối với từng lao động để theo dõi việc đóng, hưởng các chế độ BHXH và là cơ sở giải quyết các chế độ BHXH theo quy định. Vì vậy mỗi người lao động chỉ được cấp 1 số sổ duy nhất cho 1 lần tham gia BHXH đầu tiên, xem như là mã quản lý về BHXH đối với người lao động trong suốt quá trình tham gia BHXH.

Bố của chị đóng bảo hiểm từ năm 1994, tới nay là năm 2015, chị đối chiếu với quy định dưới đây để xem xét lại điều kiện được hưởng lương hưu của bố chị.

Điều 50. Điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này có đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi;

b) Nam từ đủ năm mươi lăm tuổi đến đủ sáu mươi tuổi, nữ từ đủ năm mươi tuổi đến đủ năm mươi lăm tuổi và có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên. Tuổi đời được hưởng lương hưu trong một số trường hợp đặc biệt khác do Chính phủ quy định.

2. Người lao động quy định tại điểm d khoản 1 Điều 2 của Luật này có đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ năm mươi lăm tuổi, nữ đủ năm mươi tuổi, trừ trường hợp Luật sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam hoặc Luật công an nhân dân có quy định khác;

b) Nam từ đủ năm mươi tuổi đến đủ năm mươi lăm tuổi, nữ từ đủ bốn mươi lăm tuổi đến đủ năm mươi tuổi và có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên”.

Đối với trường hợp bố của chị, có thể bác đã nằm trong trường hợp này nhưng trong quá trình làm sổ bảo hiểm xã hội thì đã không làm theo thủ tục trên mà có thể bố chị đã làm thủ tục cấp mới số BHXH đối với người tham gia BHXH lần đầu.

Khoản 1.1.2 Mục 2 Phần II quyết định ban hành quy định cấp, quản lý và sử dụng sổ bảo hiểm xã hội quy định như sau:

“ 1.1.2. Đối với người đã có quá trình đóng BHXH, BHTN nhưng chưa được cấp sổ BHXH, hồ sơ gồm:

- Hồ sơ quy định tại Điểm 1.1.1 nêu trên; kèm theo 01 danh sách đề nghị cấp sổ BHXH theo mẫu số 04/SBH;

- Người lao động làm việc thuộc khu vực Nhà nước, nghỉ chờ việc từ 01/11/1987 đến trước ngày 01/01/1995 do doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức không sắp xếp, bố trí được việc làm, chưa nhận trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp BHXH một lần, tính đến 31/12/1994 vẫn còn tên trong danh sách lao động của doanh nghiệp, cơ quan, đơn vị (không bao gồm người bị kỷ luật buộc thôi việc hoặc tự ý bỏ việc, bị phạt tù giam trước ngày 01/01/1995, ra nước ngoài hoặc ở nước ngoài không hợp pháp), nếu chưa được cấp sổ BHXH thì hồ sơ đề nghị cấp sổ BHXH được quy định tại khoản 11 điểm 8 Thông tư số 19/2008/TT-BLĐTBXH ngày 23/9/2008 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội”.

Trường hợp này, bố chị có thể liên hệ tới công ty cũ và bên bảo hiểm xã hội để có thể xem xét giải quyết trường hợp này cho chị, còn trên căn cứ của pháp luật thì bố chị chỉ được tính thời gian đóng bảo hiểm trên sổ bảo hiểm hiện có.

Trân trọng!

Gọi ngay