Hỏi đáp luật Doanh nghiệp

  • Tư vấn luật trong lĩnh vực kinh doanh

    • 24/05/2016
    • Vy Huyền
    • Hiện tôi có mở 1 cửa hàng kinh doanh điện nước dân dụng. Cửa hàng của tôi chỉ bán nhỏ lẻ cho người tiêu dùng. Cho hỏi cửa hàng của tôi nhập hàng về thông qua nhà phân phối hoặc các cửa hàng bán buôn khác thì có cần lấy hóa đơn đỏ hay không?


    Các mặt hàng tôi bán có cần phải niêm yết giá trên sản phẩm hay không? Hay chỉ cần niêm yết bảng giá bán lẻ chung? Đối với hàng không có nguồn gốc xuất xứ nhưng có phiếu giao nhận của nhà phân phối hoặc của hàng bán lẻ khác tôi lấy về bán thì bên quản lý thị trường sẽ xử lý như thế nào và xử phạt hành chính với số tiền là bao nhiêu? Bên quản lý thị trường có quyền thu giữ hàng chính hãng tại của hàng của tôi về đội khi tôi không có hoặc chưa có hóa đơn đỏ cho các mặt hàng chính hãng hay không? với mức giá bao nhiêu khi nhập hàng thì cần hóa đơn đỏ? Mong sớm được hồi đáp. Tôi chân thành cảm ơn!

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi nội dung đề nghị tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
     
    1. Nhập hàng về thông qua nhà phân phối hoặc các cửa hàng bán buôn khác thì có cần lấy hóa đơn đỏ hay không? Bên quản lý thị trường có quyền thu giữ hàng chính hãng tại của hàng khi không có hoặc chưa có hóa đơn đỏ cho các mặt hàng chính hãng hay không?
     
    Theo quy định của Luật thương mại 2005 và các luật có liên quan (như Luật quản lý thuế, Luật y tế, luật kiểm dịch, Luật Môi trường …) thì hàng hóa kinh doanh phải có chứng từ chứng minh nguồn gốc xuất xứ, hàng đi đường thì phải có hóa đơn kèm theo.
     
    Nếu không có hóa đơn để chứng minh xuất xứ nguồn hàng sẽ bị xử phạt như sau :

    Điều 21 Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định :

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị dưới 1.000.000 đồng:
    ….
    c) Kinh doanh hàng hóa không rõ nguồn gốc, xuất xứ;
    ….
    2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 1.000.000 đồng đến dưới 2.000.000 đồng.

    3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 2.000.000 đồng đến dưới 3.000.000 đồng.

    4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 3.000.000 đồng đến dưới 5.000.000 đồng.

    5. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 10.000.000 đồng.

    ...

    12. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 100.000.000 đồng trở lên.



    14. Hình thức xử phạt bổ sung:

    a) Tịch thu tang vật đối với hành vi vi phạm quy định tại Điều này;

    b) Tịch thu phương tiện là công cụ, máy móc hoặc vật khác được sử dụng để thực hiện hành vi vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại Điều này;
     
    Như vậy, bên quản lý thị trường có quyền tịch thu hàng hóa của bạn trong trường hợp bạn không xuất trình được hóa đơn chứng minh nguồn gốc xuất xứ hàng hóa.
     
    2. Với mức giá bao nhiêu thì nhập hàng cần hóa đơn đỏ.
     
    Điều 16 Nghị định 51/2010/NĐ-CP quy định:
     
    Điều 16. Bán hàng hoá, dịch vụ không phải lập hoá đơn
     
    1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hoá đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu nhận hoá đơn.
     
    Như vậy, có thể hiểu rằng bán hàng hóa có tổng giá thanh toán từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần sẽ phải lập hóa đơn đỏ.
     
    3. Các mặt hàng bán có cần phải niêm yết giá trên sản phẩm hay không? Hay chỉ cần niêm yết bảng giá bán lẻ chung?
     
    Theo quy định tại khoản 6 Điều 4 Luật giá năm 2012 quy định về  niêm yết giá như sau:
     
    Niêm yết giá là việc tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thông báo công khai bằng các hình thức thích hợp, rõ ràng và không gây nhầm lẫn cho khách hàng về mức giá mua, giá bán hàng hóa, dịch vụ bằng Đồng Việt Nam bằng cách in, dán, ghi giá trên bảng, trên giấy hoặc trên bao bì của hàng hóa hoặc bằng hình thức khác tại nơi giao dịch hoặc nơi chào bán hàng hóa, dịch vụ để thuận tiện cho việc quan sát, nhận biết của khách hàng, cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
     
    Như vậy, bạn có thể lựa chọn các hình thức niêm yết giá, có thể niêm yết giá trên từng sản phẩm hoặc ghi giá trên bảng nhưng phải rõ ràng và không gây nhầm lẫn cho khách hàng.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn luật trong lĩnh vực kinh doanh . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    Cv Thu Huyền - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169