1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Doanh nghiệp
  • Tư vấn cấp lại giấy chứng nhận đầu tư, giấy đăng ký mẫu dấu

    • 27/07/2015
    • Ls Vũ Đức Thịnh
    • Luật sư tư vấn miễn phí trường hợp cấp lại Giấy chứng nhận đầu tư và giấy đăng ký mẫu dấu và xử phạt hành vi không thông báo khi mất đăng ký mẫu dấu


    Nội dung đề nghị tư vấn:

    Kính thưa luật sư! Công ty chúng tôi (là DN nước ngoài) có bị mất giấy chứng nhận đầu tư (do Ban quản lý các khu công nghiệp tỉnh A cấp) và giấy chứng nhận đăng kí mẫu dấu. Hiện chúng tôi đang làm thủ tục để xin cấp lại. Nhưng vẫn có chút thắc mắc mong luật sư giải đáp giúp:
    1. Để xin cấp lại giấy chứng nhận đầu tư, ngoài xác nhận của công an và đơn đề nghị cấp lại, Công ty chúng tôi có cần phải đăng bố cáo trên báo đài về việc mất giấy chứng nhận đầu tư 3 số liên tiếp không?
    2. Về xác nhận của cơ quan công an thì chúng tôi xin xác nhận của công an cấp huyện có được không? Hay phải cấp tỉnh?
    3. Việc mất giấy chứng nhận đăng kí mẫu dấu chúng tôi mới chỉ thông báo cho công an cấp huyện, chưa thông báo cho cơ quan cấp tỉnh. Vậy chúng tôi có bị phạt vì chậm thông báo không?
    Và thủ tục xin cấp lại giấy chứng nhận đăng kí mẫu dấu vẫn thực hiện theo quy định cũ (Thông tư số 07/2010/TT-BCA) hay có sự thay đổi gì không?
    Kính mong luật sư tư vấn giúp! Xin cảm ơn!
     

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    - Thứ nhất, về việc xin cấp lại Giấy chứng nhận đầu tư

    Tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 108/2006/NĐ-CP có quy định như sau:

    “2. Nhà đầu tư nước ngoài lần đầu đầu tư vào Việt Nam phải có dự án đầu tư và thực hiện thủ tục đầu tư để được cấp Giấy chứng nhận đầu tư theo quy định của Luật Đầu tư và Nghị định này. Giấy chứng nhận đầu tư đồng thời là Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.”

    Theo quy định trên thì Giấy chứng nhận đầu tư đồng thời là Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Như vậy, việc cấp lại Giấy chứng nhận đầu tư sẽ áp dụng quy định về việc cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Cụ thể, tại Điều 58 Nghị định 43/2010/NĐ-CP Nghị định về Đăng ký doanh nghiệp có quy định:

    “Điều 58. Cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

    Trường hợp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp bị mất, cháy, rách, nát hoặc bị tiêu hủy dưới hình thức khác, doanh nghiệp có thể gửi Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp tới cơ quan đăng ký kinh doanh nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

    Cơ quan đăng ký kinh doanh nhận Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và xem xét cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày nhận được Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.”


    - Thứ hai, về việc xin cấp lại đăng ký mẫu dấu

    Tại Khoản 5 Điều 11 Thông tư 07/2010/TT-BCA quy định về Trách nhiệm của cơ quan, tổ chức được sử dụng con dấu có quy định:

    “5. Phải thông báo ngay với cơ quan Công an cấp xã nơi con dấu hoặc Giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu bị mất để tổ chức truy tìm; đồng thời, phải có văn bản báo cáo về việc mất con dấu hoặc mất Giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu cho cơ quan Công an nơi đã đăng ký mẫu dấu; sau khi đã có thông báo nếu tìm được, thì phải giao lại con dấu đó cho cơ quan Công an để hủy theo quy định.”

    Theo quy định trên, việc mẫu đăng ký con dấu phải báo ngay với cơ quan Công an cấp xã nơi mẫu đăng ký con dấu bị mất để truy tìm.

    Việc xử phạt vi phạm hành chính đối với việc không báo khi mất được quy định taij Khoản 1 Điều 12 Nghị định 167/2013/NĐ-CP Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình. Cụ thể:

    “Điều 12. Vi phạm các quy định về quản lý và sử dụng con dấu

    1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Không thông báo ngay cho cơ quan có thẩm quyền về việc mất hoặc hư hỏng giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu;

    b) Không đăng ký lại mẫu dấu với cơ quan có thẩm quyền theo quy định.”


    Như vậy, trường hợp của bạn khi mất Giấy đăng ký mẫu dấu mà bạn không báo với cơ quan đã đăng ký mẫu dấu thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định trên.

    Hiện nay Thông tư số 07/2010/TT-BCA vẫn còn hiệu lực, do đó, việc xin cấp lại đăng ký mẫu dấu sẽ thực hiện theo quy định tại Thông tư này. Cụ thể, tại Khoản 3 Điều 4 quy định:

    “5. Thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu do bị mất, bị hư hỏng, gồm:

    - Văn bản đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu gửi cơ quan Công an nơi đã cấp Giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu;

    - Con dấu đang sử dụng (để kiểm tra).”

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn cấp lại giấy chứng nhận đầu tư, giấy đăng ký mẫu dấu. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng !
    Luật gia: Vũ Đức Thịnh - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật