Nguyễn Thị Ngọc Anh

Thẩm quyền của công an xã, phường trong quản lý doanh nghiệp trên địa bàn

Nội dung câu hỏi tư vấn: Xin hỏi luật sư, tôi có cửa hàng photocopy mới mở chưa đăng ký kinh doanh, ngày 12.6 công an phường có đến yêu cầu xuất trình đăng ký, tôi không có nên bị thu giữ 2 máy in màu. Vậy tôi muốn hỏi:

1. Công an phường thu giữ 2 máy in của tôi như vậy có đúng quy định pháp luật không?

2. Theo điều luật thì tôi sẽ bị phạt với mức phạt như thế nào?

Cửa hàng tôi có kinh doanh phô tô, in màu, in lazer (ở đây in màu chỉ là máy in a4 nhỏ không phải máy phô tô màu)

Rất mong được hồi đáp. Xin cảm ơn nhiều
 
Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến công ty Luật Minh Gia chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

Đối với thẩm quyền của công an nhân nhân cấp xã phường, căn cứ vào quy định tại khoản 3, Điều 8 Thông tư số 12/2012/TT-BCA thì công an xã có trách nhiệm:

Nắm tình hình, số lượng các cơ sở kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự trên địa bàn xã, lập danh sách, thống kê số lượng cơ sở và người làm việc tại các cơ sở kinh doanh đó; tiếp nhận hồ sơ cam kết thực hiện các điều kiện về an ninh, trật tự; thực hiện quy định của pháp luật trong quản lý về an ninh, trật tự đối với các cơ sở cho thuê lưu trú theo thẩm quyền; phối hợp với Công an cấp trên kiểm tra, hướng dẫn các cơ sở kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự, kịp thời phát hiện, ngăn chặn và xử lý theo thẩm quyền các hành vi vi phạm pháp luật về an ninh, trật tự của các cơ sở kinh doanh đó; thực hiện nghiêm túc chế độ thông tin, báo cáo Công an cấp trên về công tác quản lý ngành, nghề kinh doanh có điều kiện trên địa bàn xã.”

Như vậy, để thực hiện chức năng quản lý về an ninh, trật tự đối với ngành nghề kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự trên địa bàn xã, phường thì công an cấp xã có thẩm quyền kiểm tra các cơ sở kinh doanh có điều kiện.

Đối với việc xử lý vi phạm, thì căn cứ vào quy định tại Điều 6 Nghị định 185/2013/NĐ-CP về hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh mà không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định.

Do vậy, hành vi của bạn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đến 10.000.000 đồng.
 
Trân trọng!
CV Đặng Dịu – Công ty Luật Minh Gia
Hotline: 1900.6169