Hỏi đáp luật Doanh nghiệp

  • Nhà thầu có phải công khai thông tin về năng lực tham gia hoạt động xây dựng không

    • 20/01/2017
    • Ls Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Kính gửi Luật sư! Tôi có thắc mắc như sau: Nhà thầu có phải đăng tải thông tin về năng lực của tổ chức tham gia hoạt động xây dựng theo khoản 3 Điều 69 của Nghị định số 59/2015/NĐ-CP về Quản lý dự án đầu tư xây dựng? Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Trả lời:

    Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Gia. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

    Những thông tin bạn hỏi liên quan đến đăng yêu cầu đăng tải thông tin liên quan đến hoạt động đấu thầu cũng như liên quan đến nhà thầu, tiêu chí lựa chọn nhà thầu.

    Theo quy định tại Điều 11 Thông tư số 07/2015/BKHĐT-QLĐT quy định về trình tự đăng tải thông tin trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia như sau:

    "Điều 11. Quy trình tự đăng tải thông tin trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia

    1. Đối với kế hoạch lựa chọn nhà thầu, kế hoạch lựa chọn nhà đầu tư:

    a) Bước 1: Bên mời thầu nhấn nút Đăng nhập trên trang chủ và nhập mật khẩu chứng thư số của bên mời thầu để đăng nhập vào Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia;

    b) Bước 2: Chọn mục Kế hoạch lựa chọn nhà thầu hoặc mục Kế hoạch lựa chọn nhà đầu tư trong “Lựa chọn nhà đầu tư” để nhập và lưu thông tin dự án, gói thầu;

    c) Bước 3: Đăng tải kế hoạch lựa chọn nhà thầu, kế hoạch lựa chọn nhà đầu tư.

    2. Đối với thông báo mời quan tâm, thông báo mời sơ tuyển:

    a) Bước 1: Thực hiện theo Bước 1 Khoản 1 Điều này;

    b) Bước 2: Chọn mục “Tư vấn” để nhập và lưu thông tin thông báo mời quan tâm, mục“Hàng hóa”, “Xây lắp”, “Phi tư vấn”, “Hỗn hợp” tương ứng theo lĩnh vực của gói thầu hoặc “Lựa chọn nhà đầu tư” để nhập và lưu thông tin về thông báo mời sơ tuyển;

    c) Bước 3: Đăng tải thông báo mời quan tâm, thông báo mời sơ tuyển.

    Để tăng tính cạnh tranh của gói thầu, bên mời thầu có thể đính kèm file hồ sơ mời quan tâm, file hồ sơ mời sơ tuyển và đăng tải đồng thời với thông báo mời quan tâm, thông báo mời sơ tuyển để sau 03 ngày làm việc kể từ ngày bên mời thầu đăng tải thành công thông báo mời quan tâm, thông báo mời sơ tuyển hợp lệ trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia, nhà thầu có thể tải miễn phí file hồ sơ mời quan tâm, file hồ sơ mời sơ tuyển từ Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia."

    Còn về thông tin thứ hai cần đăng tải liên quan đến năng lực của tổ chức tham gia hoạt động xây dựng thì hoàn toàn đúng theo quy định và căn cứ mà bạn nêu ra.

    Biểu mức thu chi phí đăng tải thông tin về đấu thầu, lựa chọn nhà thầu qua mạng (phụ lục 3)

    Yêu cầu về tư cách hợp lệ của nhà thầu trong hồ sơ mời thầu ?

    Biểu mẫu quyết toán thu và quyết toán chi các khoản chi phí đăng tải thông tin về đấu thầu và lựa chọn nhà thầu qua mạng (phụ lục 5)
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Nhà thầu có phải công khai thông tin về năng lực tham gia hoạt động xây dựng không . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng!
    P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169