Tuấn Luật sư

Hỏi về mua hàng hóa không có hóa đơn

Nội dung đề nghị tư vấn: Xin chào luật sư, tôi có mua 1 số mặt hàng đồ chơi xuất xứ Trung Quốc (không phải mặt hàng cấm) từ 1 chợ ở Hà Nội chuyển vào Huế để kinh doanh, tôi lưu trữ hàng ở nhà.

Hôm nay công an kinh tế đến nhà tôi kiểm tra do không có hóa đơn và xuất xứ nên hàng của tôi đã bị công an mang đi hết, tổng giá trị khoảng 300 triệu, cho hỏi tôi có bị xử lý hình sự vì buôn lậu không? Nếu chỉ xử lý hành chính thì tôi có thể xin lại lô hàng trên hay không? Và bằng cách nào ? Tôi xin cám ơn luật sư

Người gửi: Họ tên: Hoàng V S; Email: …dang@gmail.com; Điện thoại: 094507….

Lưu ý: Để đảm bảo quyền riêng tư cho người đề nghị tư vấn, chúng tôi đã thay đổi thông tin cá nhân trong nội dung câu hỏi:
 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
 

Theo quy định của pháp luật thì tội buôn lậu được quy trong Bộ luật hình sự như sau:

"Điều 153. Tội buôn lậu

1. Người nào buôn bán trái phép qua biên giới thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Hàng hoá, tiền Việt Nam, ngoại tệ, kim khí quý, đá quý có giá trị từ một trăm triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng hoặc dưới một trăm triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này hoặc tại một trong các điều 154, 155, 156, 157, 158,159,160 và 161 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, nếu không thuộc trường hợp quy định tại các điều 193, 194, 195, 196, 230, 232, 233, 236 và 238 của Bộ luật này;

b) Vật phẩm thuộc di tích lịch sử, văn hoá;

c) Hàng cấm có số lượng lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này hoặc tại một trong các điều 154, 155, 156, 157, 158,159,160 và 161 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, nếu không thuộc trường hợp quy định tại các điều 193, 194, 195, 196, 230, 232, 233, 236 và 238 của Bộ luật này."

Theo như dữ liệu mà bạn cung cấp thì việc bạn mua đồ chơi( không phải mặt hàng cấm) có xuất xứ Trung Quốc từ Hà Nội vào Huế để bán là buôn lậu. Vì buôn lậu là hành vi buôn bán trái phép hàng hóa qua biên giới và không có hóa đơn chứng từ rõ ràng. Theo đó bạn sẽ bị xử lý hình sự về tội này.
 

Đối với trường hợp nêu trên, đề nghị của người yêu cầu đã được luật sư Công ty Luật Minh Gia tư vấn, trả lời chi tiết qua Email, đề nghị người gửi câu hỏi tham khảo và đối chiếu vào trường hợp của mình.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hỏi về mua hàng hóa không có hóa đơn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp.

Trân trọng.

P. Luật sư tranh tụng - Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí