Hỏi đáp pháp luật Đất đai

  • Phạt hành chính do không chuyển mục đích sử dụng đất

    • 29/01/2016
    • Lê Văn Chức
    • Xin luật sư cho biết. Bố em có một thửa đất nằm trong tờ bản đồ số17 số thửa 02 thuộc đất thành thị do cha ông để lại. Từ những năm 1970 đến năm1998 gia đình em cấy lúa sau đó do biến động dân cư mương máng thay đổi từ những năm 70 thửa đất của bố em lại ở cuối mương và đã cao hơn mặt đường lấy nước gặp khó khăn nên k cấy lúa được nữa.


    Từ năm 1999 bố em đã đổ lấp đất chuyển đổi sang trồng hoa mầu, chăm nuôi gia cầm cho đến nay. Đến ngày 30/12/2015 bố e sang xây 1 cái nhà bằng gạch ba banh 40 mét vuông. Một bên tường đào móng sâu 10cm, một bên tường  không đào móng chỉ dựa vào tường rào mà bố e đã xây trước từ năm 2005. tường nhà cao 3 mét lợp một mái nghiêng bằng tôn. Vậy luật sư cho em hỏi là bố em có vi phạm vào nghị định số 102/2014/NĐ-CP ngày 10/11/2014 của chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính mà UBND huyện đưa xuống để xử phạt hành chính không? Rất mong luật sư tư vẫn giúp e.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Phạt hành chính do không chuyển mục đích sử dụng đất. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng cảm ơn.

     Trả lời: cảm ơn bạn đã gửi nội dung đề nghị tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    Trước tiên cần xác định lại mảnh đất trên của gia đình bạn là đất gì? Là đất ở nhưng gia đình bạn để trồng lúa và bây giờ lại chuyển sang xây nhà hay là mục đích sử dụng đất là để trồng lúa và bây giờ gia đình bạn chuyển sang xây nhà trên mảnh đất đó? Nếu như mảnh đất trên được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với mục đích sử dụng đất để ở thì việc gia đình bạn xây nhà để ở trên đó không phải là vi phạm pháp luật. Nếu như mảnh đất trên thuộc đất nông nghiệp thì khi xây nhà trên đó mà chưa được phép chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại Điều 57 Luật đất đai 2013 thì gia đình bạn sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định số 102/2014/NĐ-CP:

    Điều 6. Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép



    3. Chuyển mục đích sử dụng sang đất phi nông nghiệp thì hình thức và mức xử phạt như sau:

    a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

    b) Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

    c) Phạt tiền từ trên 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

    4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm đối với hành vi quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này;

    b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này”.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Phạt hành chính do không chuyển mục đích sử dụng đất. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    CV: Tạ Nga - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169