Ls Vũ Đức Thịnh

Công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất?

Luật sư tư vấn miễn phí trường hợp hai bên mua bán trong giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất không có mặt tại văn phòng công chứng có được không?


Nội dung đề nghị tư vấn:
 
Kính chào Quý công ty,
Cho tôi hỏi: Tôi chuẩn bị làm thủ tục mua đất. Do chủ hộ bên bán bị bệnh không tới phòng công chứng để làm thủ tục chuyển nhượng được nên đã thuê cán bộ phòng công chứng tới nhà làm toàn bộ thủ tục chuyển nhượng. Như vậy có được không?
Theo tôi biết thì sau khi làm thủ tục công chứng thì bên mua và bên bán sẽ phải đến nộp thuế và đưa giấy tờ chuyển nhượng để làm thủ tục sang tên đúng không ạ. Khi đưa giấy tờ để làm thủ tục cho cơ quan chức năng vè họ hẹn ngày tới lấy giấy tờ như vậy đã chắc chắn là lô đất thuộc về bên mua chưa?

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng cảm ơn ! Chúc Quý công ty ngày cằng phát triển !
 

Công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất?
Công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất?
 

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 44 Luật công chứng năm 2014 quy định về địa điểm công chứng như sau:

“1. Việc công chứng phải được thực hiện tại trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng, trừ các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Việc công chứng có thể được thực hiện ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng trong trường hợp người yêu cầu công chứng là người già yếu, không thể đi lại được, người đang bị tạm giữ, tạm giam, đang thi hành án phạt tù hoặc có lý do chính đáng khác không thể đến trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng.”

Đối với trường hợp của bạn, do bên bán bị bệnh không thể đến thực hiện thủ tục công chứng tại trụ sở Phòng công chứng nên có thể yêu cầu thực hiện thủ tục này ngoài trụ sở Phòng công chứng, trường hợp này phải có giấy đề nghị công chứng ngoài trụ sở. Trong trường hợp có giấy đề nghị công chứng ngoài trụ sở thì việc công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa bạn và bên bán được thực hiện tại nhà (của bên bán). Bạn và bên bán phải cùng có mặt và ký vào hợp đồng chuyển nhượng.

Sau khi ký Hợp đồng chuyển nhượng, bên mua có thể tự mình tiến hành nộp hồ sơ để sang tên mình hoặc ủy quyền cho người khác thực hiện thủ tục sang tên tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng tài nguyên và môi trường cấp huyện nơi có đất.

Vậy, sau khi thực hiện thủ tục công chứng, bạn có thể tự mình đến tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng Tài nguyên và môi trường cấp huyện nơi có đất nộp hồ sơ để sang tên quyền sử dụng đất. Hồ sơ đăng ký quyền sử dụng đất bao gồm:

- Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

- Giấy tờ khác: chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu của hai bên…

Sau khi nộp hồ sơ sẽ có thông báo nộp thuế (nghĩa vụ nộp thuế thuộc về bên mua- bên nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất) và sau 10 ngày làm việc kể từ ngày nộp thuế Cơ quan Nhà nước sẽ cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên bên mua cho bên mua.

Điều 692 Bộ luật Dân sự 2005 quy định: “Việc chuyển quyền sử dụng đất có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai”. Sau khi bạn đã hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì quyền sử dụng đất thuộc về bên mua.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng !
CV. Danh Thị Huệ - Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169